ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

JZ_P_MAYIM 07-05-2009 00:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (314169 กระทู้)
กระจ่างเลยครับ รถผมคอมพ์ยังบ่พัง แต่ได้ความรู้มาก ๆ เลยครับ
ชอบมากเลยอะครับว่า"มีเสี้ยนมาตำใจตลอดเวลา"
ขับยังไงก็ไม่สนุกครับ เมื่อรู้ว่ามันเสียแล้วไม่ซ่อม

555555555555555555+

witiwat 07-05-2009 12:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampire258 (313261 กระทู้)
แปลงเทอโมแล้วเสียบไว้ในตุ้เหมือนเดิมหรอคัรบ

หรือต้องมีตัวคุมแยกอะครับ

รุ้สึกจะเป็นหางหนูครับ ของเดิม

อาการคล้ายกันเลย ครับ เอ 31
เย็นมากมายแอร์ดิจิตอลเนี่ยปรับก็ไม่ได้ ปรับยังไงก็เย็นเท่าเดิม เคยลองยืนเปิดฝากระโปรงหน้ารถแล้วให้แฟนเพิ่มและลดแอ ร์ คอมพ์ก็ไม่ตัด มันอยากตัดเมื่อไหร่ก้ตัดเองอะ(ว่าจะลองเอาปรอทไปวัด ดูว่าในรถมันเย็นเท่าไหร่ มันถึงตัด)

อีกอย่างครับวันนั้นถอดกรอบแอร์และตัวข้างเคียงเช่น คอนโซลเกียร์ วิทยุออกมาแกะเอาตัวบังคับทิศทางลมออก เพราะลมเป่าแต่ไม่ออกประตูลม ช่างบอกว่าถ้าเป็นระบบออโต้มันจะบังให้ประตูลมเปิดขึ ้นลง ซ้ายขวา บ่อย ๆ ทำให้มันเสียง่าย (ไม่รู้จริงไหม) หาซื้อก็ไม่ได้ เลยแกะออกเอาลวดมัดไว้ให้ออกแต่คอนโซลอย่างเดียวเลย ลืมบอกไปแกะออกมาเห็นสายไฟเยอะมาก ที่ต่อกลับแอร์ดิจิตอล รู้สึกจะเดินสายไฟใหม่ด้วย อยากถามว่าจะทำยังไงให้สวิตย์ปรับองศาขึ้นลงมันใช้ได ้เหมือนเดิมอะครับ

อยากลองเอากรอบแมนนวลมาใส่แล้วลองปรับดู ว่ามันจะใช้ได้ไหม ถ้าใช้ได้เราต้องให้ช่างเดินสายแอร์ดิจิตอลใหม่ใช่ไห มครับ (มีปลักสำหรับใช้แมนนวลอยู่ด้วยครับเคยเอามาใส่เพื่อ ปรับประตูลมครั้งหนึ่งนึกว่าแอร์ดิจิตอลเสีย แต่ไม่ได้ปรับองศา) (รถซื้อมือสองมาก็ติดแอร์ดิจิตอลมาแล้วอะครับ) แต่คราวที่แล้วแกะเอากรอบออกยากมากกลัวพลาสติกกรอบแอ ร์มันจะหักอะครับ

หรือมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ:frown: :(

kazuya 07-05-2009 22:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (314817 กระทู้)
เย็นมากมายแอร์ดิจิตอลเนี่ยปรับก็ไม่ได้ ปรับยังไงก็เย็นเท่าเดิม เคยลองยืนเปิดฝากระโปรงหน้ารถแล้วให้แฟนเพิ่มและลดแอ ร์ คอมพ์ก็ไม่ตัด มันอยากตัดเมื่อไหร่ก้ตัดเองอะ(ว่าจะลองเอาปรอทไปวัด ดูว่าในรถมันเย็นเท่าไหร่ มันถึงตัด)

อีกอย่างครับวันนั้นถอดกรอบแอร์และตัวข้างเคียงเช่น คอนโซลเกียร์ วิทยุออกมาแกะเอาตัวบังคับทิศทางลมออก เพราะลมเป่าแต่ไม่ออกประตูลม ช่างบอกว่าถ้าเป็นระบบออโต้มันจะบังให้ประตูลมเปิดขึ ้นลง ซ้ายขวา บ่อย ๆ ทำให้มันเสียง่าย (ไม่รู้จริงไหม) หาซื้อก็ไม่ได้ เลยแกะออกเอาลวดมัดไว้ให้ออกแต่คอนโซลอย่างเดียวเลย ลืมบอกไปแกะออกมาเห็นสายไฟเยอะมาก ที่ต่อกลับแอร์ดิจิตอล รู้สึกจะเดินสายไฟใหม่ด้วย อยากถามว่าจะทำยังไงให้สวิตย์ปรับองศาขึ้นลงมันใช้ได ้เหมือนเดิมอะครับ

อยากลองเอากรอบแมนนวลมาใส่แล้วลองปรับดู ว่ามันจะใช้ได้ไหม ถ้าใช้ได้เราต้องให้ช่างเดินสายแอร์ดิจิตอลใหม่ใช่ไห มครับ (มีปลักสำหรับใช้แมนนวลอยู่ด้วยครับเคยเอามาใส่เพื่อ ปรับประตูลมครั้งหนึ่งนึกว่าแอร์ดิจิตอลเสีย แต่ไม่ได้ปรับองศา) (รถซื้อมือสองมาก็ติดแอร์ดิจิตอลมาแล้วอะครับ) แต่คราวที่แล้วแกะเอากรอบออกยากมากกลัวพลาสติกกรอบแอ ร์มันจะหักอะครับ

หรือมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ:frown: :(

ผมไม่มีประสบการ์ณทางด้านนี้ครับ ระบบแอรืดิจิตอลพื้นฐานก็ คือการคุมอุณหภูมิให้คงที่ คือ เมื่ออุณหภูมิสูงก็ ให้คอมทำงานเพื่อให้อากาศเย็นลง แต่ถ้า อุณหภูมิต่ำ ก็ จะเปิดช่องลมให้ฮีทเตอร์ปล่อยลมร้อนเข้ามาช่วยให้อาก าศอุ่นขึ้น คงต้องให้ร้านแอร์ที่มีประสบการณ์ แก้ไขครับ ผมไม่กล้าแนะนำครับ ต้องขออภัยด้วย หรือไม่ก็ ลองสอบถามสมาชิกในหน้า Talk ดุครับ เผื่อใครจะมีประสบการณ์

witiwat 08-05-2009 06:57

ขอบคุณ k.kazuya มากครับผม ได้ความรู้จากบทความของคุณมากครับ
ตั้งแต่หน้า 1 ถึงหน้า 15 เดี๋ยวถ้าผมแก้ปัญหาได้ประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับ
หรือถ้าใช้แบบแมนนวลแล้วคอมตัดจะมารายงานผลครับ (เชียงใหม่หนาวมาก:emo_toon03: )
:cool: :cool: :cool:

kazuya 09-05-2009 09:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (315353 กระทู้)
ขอบคุณ k.kazuya มากครับผม ได้ความรู้จากบทความของคุณมากครับ
ตั้งแต่หน้า 1 ถึงหน้า 15 เดี๋ยวถ้าผมแก้ปัญหาได้ประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับ
หรือถ้าใช้แบบแมนนวลแล้วคอมตัดจะมารายงานผลครับ (เชียงใหม่หนาวมาก:emo_toon03: )
:cool: :cool: :cool:

ขอบคุณครับ
ผมเองก็ อยากให้มีการรายงานผล เพื่อที่สมาชิกคนอื่น เข้ามาอ่านเจอจะได้ รู้ว่า รถของตัวเองมีอาการอะไร และได้แก้ไขยังงัยครับ

toomiceman 17-05-2009 21:45

พี่ Kazuya ครับเรื่องน้ำยาแอร์หน่อยครับ ปรกติถ้าเปิดวาล์วที่ถังน้ำยา มันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ เป็นลมมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น / ฟู่ออกมาเป็นน้ำ เหมือนสีสเปร์
ขอถามอีกเรื่องครับ ทำไมที่คอมแอร์ผมมีน้ำเกาะทั้งตัวคอมเลย เย็นถึงขายึดเลย แต่ในรถไม่ค่อยเย็น
รถผมเปลี่ยนคอม2ลูกแล้ว ล้างระบบ เปลี่ยนไดเออร์ วาล์วหาง ทุกครั้ง ก็มีอาการอย่างที่ว่าข้างบน
จากที่ผมสงสัย คอมมันดูดน้ำยาที่ออกจากวาล์ว เร็วเกินไปรึเปล่า มันเลยยังไม่ทันทำให้ตู้เป็นน้ำแข้ง ไม่รู้เป็นไปได้รึเปล่าครับ

zero62 18-05-2009 05:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (314817 กระทู้)

ผมเคยเปนคับมอเตอร์บังคับทิศทางลมมันเสียคับเปลี่ยนไ ป3-4ต้วอ่ะคับมันชอบเสียคับ

kazuya 18-05-2009 13:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman (321675 กระทู้)
พี่ Kazuya ครับเรื่องน้ำยาแอร์หน่อยครับ ปรกติถ้าเปิดวาล์วที่ถังน้ำยา มันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ เป็นลมมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น / ฟู่ออกมาเป็นน้ำ เหมือนสีสเปร์
ขอถามอีกเรื่องครับ ทำไมที่คอมแอร์ผมมีน้ำเกาะทั้งตัวคอมเลย เย็นถึงขายึดเลย แต่ในรถไม่ค่อยเย็น
รถผมเปลี่ยนคอม2ลูกแล้ว ล้างระบบ เปลี่ยนไดเออร์ วาล์วหาง ทุกครั้ง ก็มีอาการอย่างที่ว่าข้างบน
จากที่ผมสงสัย คอมมันดูดน้ำยาที่ออกจากวาล์ว เร็วเกินไปรึเปล่า มันเลยยังไม่ทันทำให้ตู้เป็นน้ำแข้ง ไม่รู้เป็นไปได้รึเปล่าครับ

ถ้าค่อยๆปล่อยออกมาก็ จะเป็นลมที่มองไม่เห็น แต่ถ้าปล่อยด้วยความเร็วสูงก็ จะมองเห็นละออง

ที่คอมมีน้ำเกาะเป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าตู้แอร์เป็นน้ำแข็งถือว่าผิดปกติครับ ถ้าตู้เป็นน้ำแข็ง มี สาเหตุ คือ ตู้แอร์ตัน หรือไม่ก็ น้ำยาเริ่มจะขาด หรือไม่ก็ วาล์วฉีดน้ำยาผิดปกติครับ ถ้าเปลี่ยนคอมช่างควรจะแจ้งด้วยว่า เปลี่ยนอะไร ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเพราะคอมไม่มีแรงอัด การเปลี่ยนคอมถ้าเป็นคอมใหม่ หรือคอมบิวท์ก็ ไม่มีปัญหา จะไช้ได้อีกนาน แต่คอมมือสอง เราก็ ไม่รู้ว่า อายุมันนานแค่ไหน เราอาจจะใช้ไม่กี่เดือน แรงอัดก็ ตกได้

การดูดน้ำยาของคอมจะเร็วหรือช้า ขึ้นกับรอบเครื่องยนต์ครับ ว่วนวาล์วแอร์ ทำหน้าที่ลดแรงดันของน้ำยาให้สัมพันธ์กันกับความสามา รถในการดูดรับความร้อนจากคอยล์เย็น

kene 20-05-2009 08:49

ขอปรึกษาดังนี้นะคับ เวลาเปิดแอร์บางครั้งแอร์ก็ทำงาน บางครั้งก็ติดเฉพาะพัดลม แต่คอมแอร์ไม่ทำงาน จะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคับ ขอบคุณคับ

kazuya 20-05-2009 13:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene (323078 กระทู้)
ขอปรึกษาดังนี้นะคับ เวลาเปิดแอร์บางครั้งแอร์ก็ทำงาน บางครั้งก็ติดเฉพาะพัดลม แต่คอมแอร์ไม่ทำงาน จะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคับ ขอบคุณคับ

จากประสบการณ์ของรถผมเอง ที่มีอาการแบบนี้ ปรากฎว่า น้ำมันคอมหมดสภาพทำปฺฎิกริยากับน้ำยาแอร์ ทำให้เกิดการอุดตันที่ไดรเออร์ครับ อาการนี้คอมจะตัด เพราะสวิทช์แรงดันจับได้ว่าแรงดันในระบบมันสูง แต่พัดลมจะยังหมุนเพื่อระบายความร้อนให้ระบบเนื่องมา จากแรงดันสูงครับ คอมจะตัดต่อบ่อย ทั้งๆที่แอร์ยังไม่เย็น และอีกสาเหตุหนึ่งที่เจอคือ รีเลย์เสื่อมครับ พอรีเลย์ร้อน จะทำให้ความเป็นแม่เหล็กของคอยล์ลดลง ครับ พอรีเลย์เย็นตัวก็ จะต่อเหมือนเดิม ลองตรวจสอบรีเลยืก็ ใช้วิธีสลับกับรีเลย์ตัวอื่นๆในรถครับ ถ้าไม่หายก็ คงเป็นเพราะไดร์เออร์ตัน ถ้าเปลี่ยนไดรเอร์อย่างเดียวคงไม่ได้ คงต้องล้างระบบไล่น้ำมันคอมเก่าออกให้หมด ถ้าจะประหยัดก็ ไม่ต้องเปลี่ยนวาล์วครับ แต่ระหว่างระบายน้ำยา มีโอกาสที่วล์วจะเสียเหมือนกัน เพราะตันเนื่องจากสิ่งสกปรกครับ ถ้าปล่อยไว้แบบนี้เรื่อยๆ สักวันสวิทช์แรงดันมันก็ จะเสียครับ ทีนี้ก็จะตัดคอม ทำให้คอมไม่ทำงาน แต่พัดลมยังทำงานปกติครับ

kene 21-05-2009 15:34

ขอบคุณนะคับ สรุปว่าผมต้องให้ช่างแอร์เขาช่วยเช็คน้ำมันคอมแอร์หร ือเปลียนน้ำมันคอมแอร์ไปเลยใช่ไหมคับ กับ เช็คพวกลีเลย์ ถูกไหมคับ

kazuya 21-05-2009 15:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene (324069 กระทู้)
ขอบคุณนะคับ สรุปว่าผมต้องให้ช่างแอร์เขาช่วยเช็คน้ำมันคอมแอร์หร ือเปลียนน้ำมันคอมแอร์ไปเลยใช่ไหมคับ กับ เช็คพวกลีเลย์ ถูกไหมคับ

ลองเช็ครีเลย์ด้วยตัวเองก่อนครับ โดยการสลับกับรีเลย์ตัวไหนก็ได้ในรถ ที่มีขาเหมือนกัน ถ้าสลับแล้วยังไม่หายก็ แสดงว่าเป็นที่สวิทช์แรงดันครับ สวิทช์แรงดันเช็คโดยการเร่งเครืองครับ ถ้าเร่งเครื่องแล้วคอมตัด ปกติตัดที่ประมาณ 6-7 พันรอบครับ ถ้าสวิทช์ตัดที่ประมาณ 4 พันรอบแสดงว่าสวิทช์เสียครับ ค่อยๆเร่งนะครับ

toomiceman 21-05-2009 23:28

ถามพี่ kazuya เรื่องการปรับวาล์วฉีดน้ำยา ถ้าปรับแล้วมันจะมีผลอย่างไรบ้าง
แล้วมันมีเหตุผลไหมที่ต้องปรับ
ถ้าเราหมุนตามเข็มน้ำยาจะผ่านได้น้อยจะมีผลอย่างไร
ถ้าเราหมุนทวนเข็มจะมีผลอย่างไร
ผมไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้วครับ

kazuya 22-05-2009 08:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman (324406 กระทู้)
ถามพี่ kazuya เรื่องการปรับวาล์วฉีดน้ำยา ถ้าปรับแล้วมันจะมีผลอย่างไรบ้าง
แล้วมันมีเหตุผลไหมที่ต้องปรับ
ถ้าเราหมุนตามเข็มน้ำยาจะผ่านได้น้อยจะมีผลอย่างไร
ถ้าเราหมุนทวนเข็มจะมีผลอย่างไร
ผมไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้วครับ

วาล์วฉีดน้ำยานั้นปรับตั้งไม่ได้ครับ การฉีดน้ำยาของวาล์วนั้นควบคุมโดยแรงดันของน้ำยาในระ บบครับ แรงอัดจากคอมที่ส่งมาที่วาล์ว ถ้าน้ำยามาถึงตัววาล์วในสภาวะของเหลวที่มีแรงดันสูง วาล์วก็ จะลดแรงดันของน้ำยา ให้ได้ตามค่าที่ตั้งมาจากโรงงานก่อนฉีดเข้าในคอยล์เย ็นครับ

ที่คุณหมุนนั้นไม่ใช่วาล์ว ครับ แต่เป็นเทอร์โมสตัท หมุนตามแอร์เย็น หมุนทวนแอร์ร้อนครับ แต่ที่เราคุมอุณหภูมิไม่ได้ น่าจะมาจากเทอร์โมครับ บางทีหางของเทอร์โมในตู้แอร์อาจจะหลุดก็ ได้ครับ
ลองไล่สายเทอร์โมที่ตู้แอร์ดูครับ จากในรูปที่เห็น ถ้าเป็นวีโก้ ลองถอดช่องเก็บของออก จะให้ช่องใส่แผ่นกรองอากาศครับ ลองถอดออกมาดูก่อน ถ้าไม่มีป่านนี้แอร์คงจะตันเพราะเมือกแล้วครับ ล้างตู้รุ่นนี้ต้องทำใจ เพราะถอดหมดเหมือนทำภายในใหม่ครับ หางของเทอรโมจะยึดอยู่ในตู้ใกล้คอยล์มากๆ ถ้ามีเมือกเกาะที่ตู้จะทำให้คุมอุณหภูมิไม่ได้ครับ

toomiceman 22-05-2009 10:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (324576 กระทู้)
วาล์วฉีดน้ำยานั้นปรับตั้งไม่ได้ครับ การฉีดน้ำยาของวาล์วนั้นควบคุมโดยแรงดันของน้ำยาในระ บบครับ แรงอัดจากคอมที่ส่งมาที่วาล์ว ถ้าน้ำยามาถึงตัววาล์วในสภาวะของเหลวที่มีแรงดันสูง วาล์วก็ จะลดแรงดันของน้ำยา ให้ได้ตามค่าที่ตั้งมาจากโรงงานก่อนฉีดเข้าในคอยล์เย ็นครับ

ที่คุณหมุนนั้นไม่ใช่วาล์ว ครับ แต่เป็นเทอร์โมสตัท หมุนตามแอร์เย็น หมุนทวนแอร์ร้อนครับ แต่ที่เราคุมอุณหภูมิไม่ได้ น่าจะมาจากเทอร์โมครับ บางทีหางของเทอร์โมในตู้แอร์อาจจะหลุดก็ ได้ครับ
ลองไล่สายเทอร์โมที่ตู้แอร์ดูครับ จากในรูปที่เห็น ถ้าเป็นวีโก้ ลองถอดช่องเก็บของออก จะให้ช่องใส่แผ่นกรองอากาศครับ ลองถอดออกมาดูก่อน ถ้าไม่มีป่านนี้แอร์คงจะตันเพราะเมือกแล้วครับ ล้างตู้รุ่นนี้ต้องทำใจ เพราะถอดหมดเหมือนทำภายในใหม่ครับ หางของเทอรโมจะยึดอยู่ในตู้ใกล้คอยล์มากๆ ถ้ามีเมือกเกาะที่ตู้จะทำให้คุมอุณหภูมิไม่ได้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

kazuya 24-05-2009 00:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman (324660 กระทู้)
ขอบคุณมากเลยครับ

ไม่เป็นไรครับ ถ้ามีอะไรที่ไม่เคลียร์ก็ โทรถามได้ครับ

erythrocyte 26-05-2009 21:54

รบกวนสอบถามพี่ๆๆด้วยครับ
รถ Volvo 940 + 1J-GTE
อาการคือรีเลย์ตัดต่อคอมแอร์มันตัดต่อแบบถี่มากอะครั บ ได้ยินเสียงติ๊กๆ ของรีเลย์ตัดต่ออยู่ตลอดเวลาเหมือนมันช๊อตอะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่รีเลย์หรือว่าที่เทอร์โมสตรัท แต่แอร์ในรถก็เย็นตลอดเวลานะครับ ปัญหาคือรำคาญเสียงติ๊กๆๆๆ แล้วก็กลัวคอมแอร์จะพังเพราะตัดต่อถี่มากๆๆ ถ้าเป็นที่รีเลย์หรือเทอร์โมสตรัทนี่ราคา และค่าแรงรื้อประมาณเท่าไรอะครับพี่ แล้วพอจะมีร้านซ่อมแอร์ที่ระยองแนะนำมั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

kazuya 27-05-2009 11:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ erythrocyte (327928 กระทู้)
รบกวนสอบถามพี่ๆๆด้วยครับ
รถ Volvo 940 + 1J-GTE
อาการคือรีเลย์ตัดต่อคอมแอร์มันตัดต่อแบบถี่มากอะครั บ ได้ยินเสียงติ๊กๆ ของรีเลย์ตัดต่ออยู่ตลอดเวลาเหมือนมันช๊อตอะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่รีเลย์หรือว่าที่เทอร์โมสตรัท แต่แอร์ในรถก็เย็นตลอดเวลานะครับ ปัญหาคือรำคาญเสียงติ๊กๆๆๆ แล้วก็กลัวคอมแอร์จะพังเพราะตัดต่อถี่มากๆๆ ถ้าเป็นที่รีเลย์หรือเทอร์โมสตรัทนี่ราคา และค่าแรงรื้อประมาณเท่าไรอะครับพี่ แล้วพอจะมีร้านซ่อมแอร์ที่ระยองแนะนำมั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หน้า Talk อาจารย?มูนตอบแทนแล้วนะครับ
ถ้าคิดว่าเป็นรีเลย์ ก็ ลองสลับรีเลย์ดูก่อนก็ ได้ครับ ส่วนร้านผมแนะนำไม่ได้ครับ ไม่รู้จริงๆ

konphuthai 28-05-2009 12:38

ช่วยด้วยครับ คลัทช์ไม่มุน

รีเลย์ทำงานแล้วครับ ไพเข้าคอยล์แล้ว ต้องเคาะจึงจะหมุน แอร์ถึงจะเริ่มเย็น ขอรับทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ

kazuya 29-05-2009 08:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ konphuthai (329181 กระทู้)
รีเลย์ทำงานแล้วครับ ไพเข้าคอยล์แล้ว ต้องเคาะจึงจะหมุน แอร์ถึงจะเริ่มเย็น ขอรับทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้ารีเลย์ทำงาน นั่นหมายถึงมีไฟเข้าคอยล์และที่ตัวรีเลย์มีเสียงคอนแ ทคดัง แสดงว่าหน้าคอนแทคทำงาน แต่ถ้ามีไฟเข้ารีเลย์แล้วต้องเคาะรีเลย์ก่อน จึงจะมีเสียงคอนแทค แสดงว่าคอยล์ของเสื่อมครับ เปลี่ยนอย่างเดียวซ่อมไม่ได้ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:00