ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชมนุม Sport Rider กินเจที่นี่เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17541)

sompol 17-01-2011 19:28

ขอบคุณครับ

แล้วก้านวัดของ kz หาซื้อได้ที่ไหนครับ ต้องเซียงกงใช่ไหมครับ:rolleyes:

sompol 17-01-2011 19:52

รบกวนถามอีกเรื่องครับ

พี่วุฒิ ครับ หรือเพื่อนๆท่านอื่นที่เคยขึ้นเขาพะเนินทุ่ง มาเป็นอย่างไรบ้างครับ เนื่องจากแฟนผมอยากไป แล้วรถรุ่นเราจะขึ้นไหวไหมครับ ถ้าอธิบายวิธีการขับหรือการใช้เกียร์ด้วยยิ่งดีครับ ในรถผมคาดว่าจะมีประมาณ 6 คนครับ
ปล. เครื่อง 2jz vvti Auto+4surf เฟืองท้าย 4.55(41/9) ยาง 265/70/r16 ครับ ขอบคุณมากครับ:emo_toon07:

wk7000 17-01-2011 20:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol (635266 กระทู้)
พี่วุฒิ ครับ หรือเพื่อนๆท่านอื่นที่เคยขึ้นเขาพะเนินทุ่ง มาเป็นอย่างไรบ้างครับ เนื่องจากแฟนผมอยากไป แล้วรถรุ่นเราจะขึ้นไหวไหมครับ ถ้าอธิบายวิธีการขับหรือการใช้เกียร์ด้วยยิ่งดีครับ ในรถผมคาดว่าจะมีประมาณ 6 คนครับ
ปล. เครื่อง 2jz vvti Auto+4surf เฟืองท้าย 4.55(41/9) ยาง 265/70/r16 ครับ ขอบคุณมากครับ:emo_toon07:

SportRider เป็นรถสูงขึ้นได้สบายไม่มีปัญหาครับ ไม่จำเป็นต้องใช้เกียร์ 4WD เลย

ใช้ขับสองธรรมดาครับ ขึ้นและลงด้วยเกียร์ 2 กับ L ก็ได้ครับ

เพราะถ้าใช้ D บางครั้งเกียร์มันจะอยู่ที่เกียร์ 3 โหลดเยอะเวลาขึ้นเขาน้ำมันเกียร์มันจะร้อนจัดเกินไป

เช็คเรื่องรอบเวลาขึ้นลงให้ดีครับ เพราะเปิดให้ขึ้นลงเป็นรอบ ๆ ไปเพราะทางค่อนข้างแคบ

ถ้าจำไม่ผิดรอบแรกจะเปิดให้ขึ้นตอน 5.00 - 8.00 น. ลง 9.00-11.00 น. ถ้าขึ้นรอบแรกตั้งแต่ตีห้าจะไปทันได้ชมกับทะเลหมอกคร ับ
:)

sompol 17-01-2011 20:36

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับพี่:?

sompol 21-01-2011 22:48

รายงานครับ

ไปโดนมาแล้วครับ
ปรากฎว่า ซีลทอร์ค+ซีลคอหลังรั่วครับ จัดการเปลี่ยนเรียบร้อยครับ แถมยางปิดตรงที่ขันทอร์คอีก 1 ชิ้นครับ
เบาหวิวเลยครับ :)
พอดีได้ลองเทียบเรื่องก้านวัดดู ได้ความดังนี้ครับ
1. ท่อที่ใช้เสียบก้านวัดเป็นของ j ครับ (ท่อถอดแยกได้ด้วยครับ_ผมเพิ่งทราบครับ)
2. ผมลองเทียบก้านวัด(เอาก้านวัดเสียบเข้ากับท่อ)กับขอบ อ่างทั้ง 2 ใบ ใกล้เคียงกันครับ
ผมมีคำถาม(ข้อสงสัยดังนี้ครับ)
1. ระดับน้ำมันที่ก้านวัดใช้อ้างอิงได้ไหมครับ
2. ผมคาดว่าปริมาณน้ำมันที่ใช้ในระบบจะมากกว่าปกติ(เนื่ องจากอ่าง kz หนากว่า j )เนื่องจากหลังจากเปลี่ยนซีล ผมใช้น้ำมันเกียร์ประมาณ 7.5 ลิตร ปริมาณน้ำมันมากแบบนี้มีผลเสียไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

wk7000 21-01-2011 23:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol (637075 กระทู้)
ปรากฎว่า ซีลทอร์ค+ซีลคอหลังรั่วครับ จัดการเปลี่ยนเรียบร้อยครับ แถมยางปิดตรงที่ขันทอร์คอีก 1 ชิ้นครับ
พอดีได้ลองเทียบเรื่องก้านวัดดู ได้ความดังนี้ครับ
1. ท่อที่ใช้เสียบก้านวัดเป็นของ j ครับ (ท่อถอดแยกได้ด้วยครับ_ผมเพิ่งทราบครับ)
2. ผมลองเทียบก้านวัด(เอาก้านวัดเสียบเข้ากับท่อ)กับขอบ อ่างทั้ง 2 ใบ ใกล้เคียงกันครับ
1. ระดับน้ำมันที่ก้านวัดใช้อ้างอิงได้ไหมครับ
2. ผมคาดว่าปริมาณน้ำมันที่ใช้ในระบบจะมากกว่าปกติ(เนื่ องจากอ่าง kz หนากว่า j )เนื่องจากหลังจากเปลี่ยนซีล ผมใช้น้ำมันเกียร์ประมาณ 7.5 ลิตร ปริมาณน้ำมันมากแบบนี้มีผลเสียไหมครับ

ถ้าระดับก้านวัดของอ่างน้ำมันเกียร์ J กับ KZ ใกล้เคียงกัน เติมน้ำมันเกินไปนิดหน่อยไม่เป็นปัญหาหรอกครับ

อาจเป็นเพราะว่าอ่าง KZ มันจุได้มากกว่านิดหน่อย

จะให้ดีลองวิ่งให้น้ำมันร้อน จอดเหยียบเบรกเข้าเกียร์ให้ครบทุกตำแหน่ง แล้ววัดระดับดูอีกที ถ้าอยู่ในช่วงระดับ HOT หรือเกินนิด ๆ ใช้ได้ครับ

ถ้าเกินมากมันจะ Blow ออกท่อเล็ก ๆ ด้านบนติดกับหัวหมู และจะวิ่งอืดครับ

Pong79 22-01-2011 06:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol (637075 กระทู้)

--------------------------------------

จุดนั้นคือหนึงจุดที่มันไม่เท่ากันครับ ของKZ ผมจำได้ว่ามันสูงกว่า J นิดหน่อย เพราะถ้าใช้ของKZ มันจะร้อยน๊อตล๊อคก้านวัดตรงท่อไอดีไม่ได้

ผมวัดระดับน้ามันที่อ่างตอนก่อนใล่แคร้ง เฉพาะอ่าง KZ ก็ปาเข้าไป5.5-6 ลิตรแล้วครับ ถ้าคว่ำทอรค์ด้วยพร้อมออยเกียรแยก ต้องเติมเกือบ 10 ลิตร

อ่าง KZ ใหญ่กว่าก็จริงแต่ฝักบัวดูดน้ำอยู่ตำแหน่งเดิมนะครับ น้ำมันเกียรขาดมากไม่ได้ เพราะฝักบัวมันจะดูดไม่ถึงไม่เหมือนKZ แท้ มันอยูเกือบติดก้นอ่าง

ถ้าใช้เกียร์ตัดท้าย ถ้าเล่นหนักๆควรระวังนะครับ เพราะเราตัดเอาส่วนที่เขาชุบแข็งตรงปลายเกียรจากโรงง านออกไป

sompol 22-01-2011 20:06

ขอบคุณมากครับ สำหรับความเห็น ผมขอถามต่อนะครับ ว่าเราสามารถนำฝักบัวของ KZ มาใส่ แทนฝักบัวของ j ได้ไหมครับ:p ส่วนเรื่องเพลาขับสบายใจได้ครับ ผมเล่นหนักๆไม่ได้หรอกครับ กล่องที่เบาะซ้ายตัดก่อนครับ(ตัดแรงด้วยครับ ดัง เพี๊ยะ เลย ) :emo_toon05: :emo_toon05:

Pong79 24-01-2011 19:11

:emo_toon11:
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol (637369 กระทู้)
ขอบคุณมากครับ สำหรับความเห็น ผมขอถามต่อนะครับ ว่าเราสามารถนำฝักบัวของ KZ มาใส่ แทนฝักบัวของ j ได้ไหมครับ:p ส่วนเรื่องเพลาขับสบายใจได้ครับ ผมเล่นหนักๆไม่ได้หรอกครับ กล่องที่เบาะซ้ายตัดก่อนครับ(ตัดแรงด้วยครับ ดัง เพี๊ยะ เลย ) :emo_toon05: :emo_toon05:

เคยคิดจะทำ แต่ด้านล่างมันไม่เหมือนกันเลยครับ
ผมเลยทำแค่เปลี่ยนอ่าง

sompol 24-01-2011 19:46

k.pong เปลี่ยนอ่างเหมือนกันหรือครับ ถ้าใช่ k.pong วัดน้ำมันเกียรอย่างไรครับ:)

ji-tao 24-01-2011 20:28

ขออยู่ด้วยคนได้มั้ยครับพี่ รายงานตัวก่อน ชื่อเต่าครับ อยู่นครสวรรค์ ตอนนี้ได้รถใหม่มา1คัน เป็นtoyota surf130เครื่องkz ขับ4 ออโต้ตัวเดียวกับไมตี้x กำลังคิดจะวางเจ
มีคำถามครับ
1.ควรวางเครื่องอะไรดี ไม่อยากใช้โบ
2.เกียร์ขับ4ยังใช้ของเดิมได้มั้ย หรือใช้เกียร์ของเจดีกว่า
3.ควรย้ายแผงแอร์มั้ย

jojozang 25-01-2011 09:29

ผมมีปัญหามาถามเพื่อนๆพี่ๆให้ช่วยแก้หน่อยครับ คือว่าผมวางเครื่อง 1 j bo vvti ในsport rider มีปัญหาคือ เพลากลาง มันยันชนเกียร์จนเรียร์ออโต้มันยันจาก D ไป N ตลอดเลยคับ ตัดเพลาจนจะหลุดแล้วครับ จะแก้ไขยังไงดีครับ

wk7000 25-01-2011 09:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ji-tao (638014 กระทู้)
ขออยู่ด้วยคนได้มั้ยครับพี่ รายงานตัวก่อน ชื่อเต่าครับ อยู่นครสวรรค์ ตอนนี้ได้รถใหม่มา1คัน เป็นtoyota surf130เครื่องkz ขับ4 ออโต้ตัวเดียวกับไมตี้x กำลังคิดจะวางเจ
มีคำถามครับ
1.ควรวางเครื่องอะไรดี ไม่อยากใช้โบ
2.เกียร์ขับ4ยังใช้ของเดิมได้มั้ย หรือใช้เกียร์ของเจดีกว่า

ยินดีครับผม

- 2JZ-GE VVTI

- เกียร์เดิม KZ เป็นเกียร์ MT หรือ Auto ครับ จริง ๆ มันก็สามารถชนได้ทั้งคู่ใช้ขับสี่ได้เหมือนเดิม ขึ้นอยู่ว่าจะชอบแบบไหนครับ
หรือจะเอาเกียร์ออโต้เจ ชนขับสี่AutoของSurf ก็ได้นะครับ

- แล้วแต่สะดวกเลยครับ ถ้าย้ายลงล่างด้านหน้ามันก็โล่งดีระบายความร้อนได้ดี ขึ้น ซึ่งแผงแอร์ของ Surf แบบวางใต้ท้องเลยก็มีครับ:)

wk7000 25-01-2011 09:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jojozang (638173 กระทู้)
ผมมีปัญหามาถามเพื่อนๆพี่ๆให้ช่วยแก้หน่อยครับ คือว่าผมวางเครื่อง 1 j bo vvti ในsport rider มีปัญหาคือ เพลากลาง มันยันชนเกียร์จนเรียร์ออโต้มันยันจาก D ไป N ตลอดเลยคับ ตัดเพลาจนจะหลุดแล้วครับ จะแก้ไขยังไงดีครับ

เช็คให้ดีก่อนครับว่าเป็นที่อะไรแน่

ผมว่าน่าจะขันน๊อตยึดก้านโยกเกียร์ใต้ท้องรถไม่ตรงตำ แหน่งมากกว่าครับ

ก้านโยกเกียร์มีน๊อตเบอร์ 12 ยึดไว้ รูมันสไลด์ได้ ลองคลายน๊อตออกขยับก้านโยกใหม่ให้ตรง

เวลาโยกเปลี่ยนเกียร์แล้วตรงตำแหน่งทุกเกียร์ ไม่หมิ่นเกินไป มันจะได้ไม่หลุดเวลาใช้งานครับ

jojozang 25-01-2011 10:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (638186 กระทู้)
เช็คให้ดีก่อนครับว่าเป็นที่อะไรแน่

ผมว่าน่าจะขันน๊อตยึดก้านโยกเกียร์ใต้ท้องรถไม่ตรงตำ แหน่งมากกว่าครับ

ก้านโยกเกียร์มีน๊อตเบอร์ 12 ยึดไว้ รูมันสไลด์ได้ ลองคลายน๊อตออกขยับก้านโยกใหม่ให้ตรง

เวลาโยกเปลี่ยนเกียร์แล้วตรงตำแหน่งทุกเกียร์ ไม่หมิ่นเกินไป มันจะได้ไม่หลุดเวลาใช้งานครับ

ลองดูแล้วครับ ตรงทุกเกียร์ แต่ดูเหมือนมันยันจากด้านท้ายมาทำให้เพลากลาง ยังกระแทก จาก D ไป N เวลากดคันเร่งอะครับ หรือว่ารถผมยกสูง 6 นิ้วมันเลยให้ตัวเยอะ เกี่ยวไหมครับ ควรจะแก้ไขยังไงดีครับ ช่วยบอกที อยากจะขับรถมากเลยครับตอนนี้

:confused: :confused:

wk7000 25-01-2011 13:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jojozang (638229 กระทู้)
ลองดูแล้วครับ ตรงทุกเกียร์ แต่ดูเหมือนมันยันจากด้านท้ายมาทำให้เพลากลาง ยังกระแทก จาก D ไป N เวลากดคันเร่งอะครับ หรือว่ารถผมยกสูง 6 นิ้วมันเลยให้ตัวเยอะ เกี่ยวไหมครับ ควรจะแก้ไขยังไงดีครับ ช่วยบอกที อยากจะขับรถมากเลยครับตอนนี้

:confused: :confused:

ยกสูง 6 นิ้ว มุมองศาเพลามันชันมากจนรู้สึกเหมือนมันงัดแบบนั้นหรื อเปล่า

เพราะตามปกติเครื่องและเกียร์จะถูกยึดด้วยแท่นเครื่อ งและเแท่นเกียร์

มันจะให้ตัวได้เพียงเล็กน้อย โอกาสที่เครื่องจะถอยจนเพลายันเป็นได้ยาก

ยอยของเดิมก็เป็นยอยแบบสไลด้ด้วย ไม่น่ายันนะครับ

ถ้าอาการที่ว่าเกิดจากมุมเพลามันชันมาก คงต้องหายอย 8 ทิศมาใส่

และเสริมแผ่นชิมปรับองศาเฟืองท้ายให้แหงนรับกับท้ายเ กียร์มากขึ้นครับ

jojozang 25-01-2011 14:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (638293 กระทู้)

ยกสูง 6 นิ้ว มุมองศาเพลามันชันมากจนรู้สึกเหมือนมันงัดแบบนั้นหรื อเปล่า

เพราะตามปกติเครื่องและเกียร์จะถูกยึดด้วยแท่นเครื่อ งและเแท่นเกียร์

มันจะให้ตัวได้เพียงเล็กน้อย โอกาสที่เครื่องจะถอยจนเพลายันเป็นได้ยาก

ยอยของเดิมก็เป็นยอยแบบสไลด้ด้วย ไม่น่ายันนะครับ

ถ้าอาการที่ว่าเกิดจากมุมเพลามันชันมาก คงต้องหายอย 8 ทิศมาใส่

และเสริมแผ่นชิมปรับองศาเฟืองท้ายให้แหงนรับกับท้ายเ กียร์มากขึ้นครับ

ขอบคุณครับเดี๋ยวต้องลองดู แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ แต่ผมลองโทรไปปรึกษาอู่ศรีสัมพันธ์ดีเซล เขาบอกให้ใส่ตัวกันเพลากระดกอะครับ มันจะช่วยได้ไม๊

wk7000 25-01-2011 14:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jojozang (638315 กระทู้)
ขอบคุณครับเดี๋ยวต้องลองดู แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ แต่ผมลองโทรไปปรึกษาอู่ศรีสัมพันธ์ดีเซล เขาบอกให้ใส่ตัวกันเพลากระดกอะครับ มันจะช่วยได้ไม๊

ต้องลองดูครับ ตามปกติรถยกสูงมาก ๆ ลุยหนักใช้แรงบิดเยอะ มักจะใส่ ทอล์คอาร์มกันเพลากระดกไว้

เพราะจังหวะออกตัว หรือเข้าเกียร์มีโอกาสที่แหนบมันจะบิดตัวทำให้เพลางั ดได้เหมือนกัน

และเป็นการถนอมชุดยอยกากบาทลูกปืนไม่ให้พังเร็วก่อนเ วลาอันควรด้วยครับ

sompol 25-01-2011 20:10

ดีจิงเลย มีปัญหาเราก้อมาปรึกษากัน แถมได้ความรู้ด้วยครับ:)

tungba2007 26-01-2011 10:27

ดิสหน้า..sport rider...แปลงอะไรได้บ้างครับ...เอาแบบให้ใหญ่กว่าเดิ ม....

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 20:02