ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชมนุม Sport Rider กินเจที่นี่เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17541)

sompol 09-11-2010 21:54

เที่ยวให้สนุกนะครับ ทุกๆคน

เก็บรูปมาฝากบ้างนะครับ ส่วนผมปีใหม่นี้ต้องเฝ้าบ้านครับ ไปไหนไม่ได้ครับ แต่หลังปีใหม่มีแผนจะไปพังงาครับ แล้วก้อ ขอให้ทุกคนเดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

Eakjz5030 10-11-2010 08:08

พี่ๆคับพอจะมีใครทราบบ้างไหมคับว่าถ้ายังไม่ได้ใบแจ้ งเครื่องแล้วจะต่อทะเบียนได้หรือเปล่าคับทะเบียนขาดเ ดือนธันวานี้ด้วยคับเดี่ยวอดไปเที่ยวฉิบ:confused:

wk7000 10-11-2010 08:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eakjz5030 (607592 กระทู้)
พี่ๆคับพอจะมีใครทราบบ้างไหมคับว่าถ้ายังไม่ได้ใบแจ้ งเครื่องแล้วจะต่อทะเบียนได้หรือเปล่าคับทะเบียนขาดเ ดือนธันวานี้ด้วยคับเดี่ยวอดไปเที่ยวฉิบ:confused:

ต่อได้ครับแต่ได้ในแบบของเครื่องดีเซลเดิม ได้ป้ายติดที่หน้ารถมา

ถ้ารถเกิน 7 ปี นำรถเข้าตรวจ ตรอ.เขาจะขูดเฉพาะเลขแชสซี ทำพรบ. นำใบตรวจ ตรอ.พร้อม พรบ. ไปยื่นต่อทะเบียนได้เลยครับ

แต่กรณีถ้าไปเจอด่านขอตรวจละเอียด ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์และแก๊สลงเล่มก็ผิด

แต่ส่วนใหญ่ไม่ได้ตรวจลงละเอียดขนาดนั้นครับ หลังจากกลับมาแล้วก็ค่อยไปแจ้งลงเล่มทีหลังได้อยู่คร ับ

Eakjz5030 10-11-2010 09:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (607615 กระทู้)
ต่อได้ครับแต่ได้ในแบบของเครื่องดีเซลเดิม ได้ป้ายติดที่หน้ารถมา

ถ้ารถเกิน 7 ปี นำรถเข้าตรวจ ตรอ.เขาจะขูดเฉพาะเลขแชสซี ทำพรบ. นำใบตรวจ ตรอ.พร้อม พรบ. ไปยื่นต่อทะเบียนได้เลยครับ

แต่กรณีถ้าไปเจอด่านขอตรวจละเอียด ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์และแก๊สลงเล่มก็ผิด

แต่ส่วนใหญ่ไม่ได้ตรวจลงละเอียดขนาดนั้นครับ หลังจากกลับมาแล้วก็ค่อยไปแจ้งลงเล่มทีหลังได้อยู่คร ับ

ขอบคุณมากคับ:) เดี่ยวจะได้ไปต่อทะเบียนให้เรียบร้อยจะได้เที่ยวอย่า งสบายใจหน่อย:redface: ถามอีกนิดหนึ่งคับคือผมวางมาแล้ว4เดือนกว่ายังไม่ได้ ใบแจ้งเครื่องมันนานเกินไปหรือเปล่าคับปกติทางอู่เขา จะจัดการให้ประมาณกี่วันคับ

jzryder 10-11-2010 10:39

สวัสดีครับ

มีปัญหาเกี่ยวกับ sportrider 1jz ge auto + gas mixer ครับ
-ช่วงก่อนหน้านี้ รถมีปัญหาเครื่องสั่นครับ ไม่รู้ควรจะเรียกว่าสั่น หรือ เขย่า และมีจังหวะรอบสวิงตกลงจนเกือบดับ หรือบางทีก็ดับ ผมก็ไปล้างตัวคุมรอบเดินเบากับลิ้นปีกผีเสื้อ ช่างก็ดูหัวเทียนเดิม Denso K16 R-011 น่าจะเป็นแบบธรรมดานะครับ เพิ่งเปลี่ยนวิ่งไป 18,000 กว่าๆ กม. เอง ช่างบอกให้เปลี่ยนเป็นหัวเข็ม และเอา NGK G-power Platinum Alloy BKR6EGP 7092 มาใส่ให้ แล้วจูนแก๊สให้ เครื่องยังสั่นอยู่แต่รอบสวิงน้อยลง
-จากนั้น อาการที่พบคือ เวลาเครื่องสตาร์ทใหม่ๆ เครื่องยังไม่ร้อน วิ่งแก็สเครื่องจะเขย่ามาก รอบตก เกือบดับ และกินแก๊สมากขึ้นผิดปกติ
-ช่างอีกคนบอกว่า 1j ge ฝาดำธรรมดา มันไม่เหมาะกับหัวเทียนเข็ม จริงป่าวครับ
- บอกอีกว่า อาจจะเป็นที่กรองแก็ส เพราะวางมา 2 ปีกว่าแล้ว วิ่งประมาณ 40,000 กว่า กม. แล้ว ได้เวลาเปลี่ยนกรองแล้ว หม้อต้ม tomasetto super ครับ กรองแก๊สเปลี่ยนกันที่กี่ กม. ครับ

wk7000 10-11-2010 11:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eakjz5030 (607653 กระทู้)
ขอบคุณมากคับ:) เดี่ยวจะได้ไปต่อทะเบียนให้เรียบร้อยจะได้เที่ยวอย่า งสบายใจหน่อย:redface: ถามอีกนิดหนึ่งคับคือผมวางมาแล้ว4เดือนกว่ายังไม่ได้ ใบแจ้งเครื่องมันนานเกินไปหรือเปล่าคับปกติทางอู่เขา จะจัดการให้ประมาณกี่วันคับ

แล้วแต่อู่ครับ ของผมไม่ถึงเดือนก็ได้แล้ว ถัาจะให้ไวไปติดต่อร้านที่ซื้อเครื่องเองเลยก็ได้

ให้เขาแจ้งย้ายเครื่องออกให้ ได้ใบมาก็นำไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องที่ขนส่งได้เลยครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzryder (607684 กระทู้)
มีปัญหาเกี่ยวกับ sportrider 1jz ge auto + gas mixer ครับ
-ช่วงก่อนหน้านี้ รถมีปัญหาเครื่องสั่นครับ ไม่รู้ควรจะเรียกว่าสั่น หรือ เขย่า และมีจังหวะรอบสวิงตกลงจนเกือบดับ หรือบางทีก็ดับ ผมก็ไปล้างตัวคุมรอบเดินเบากับลิ้นปีกผีเสื้อ ช่างก็ดูหัวเทียนเดิม Denso K16 R-011 น่าจะเป็นแบบธรรมดานะครับ เพิ่งเปลี่ยนวิ่งไป 18,000 กว่าๆ กม. เอง ช่างบอกให้เปลี่ยนเป็นหัวเข็ม และเอา NGK G-power Platinum Alloy BKR6EGP 7092 มาใส่ให้ แล้วจูนแก๊สให้ เครื่องยังสั่นอยู่แต่รอบสวิงน้อยลง
-จากนั้น อาการที่พบคือ เวลาเครื่องสตาร์ทใหม่ๆ เครื่องยังไม่ร้อน วิ่งแก็สเครื่องจะเขย่ามาก รอบตก เกือบดับ และกินแก๊สมากขึ้นผิดปกติ
-ช่างอีกคนบอกว่า 1j ge ฝาดำธรรมดา มันไม่เหมาะกับหัวเทียนเข็ม จริงป่าวครับ
- บอกอีกว่า อาจจะเป็นที่กรองแก็ส เพราะวางมา 2 ปีกว่าแล้ว วิ่งประมาณ 40,000 กว่า กม. แล้ว ได้เวลาเปลี่ยนกรองแล้ว หม้อต้ม tomasetto super ครับ กรองแก๊สเปลี่ยนกันที่กี่ กม. ครับ

ลองเช็คกำลังอัดดูครับ ผมว่าวาว์ลน่าจะยันแล้วตั้งวาว์ลใหม่ก็กลับมากระฉับก ระเฉงเหมือนเดิม

ส่วนพวกกรองแก๊สต้องดูสภาพมันก่อนว่าถึงเวลาต้องเปลี ่ยนหรือยังครับ ของผม 40000 กม.ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เพราะมันไม่สกปรกมากครับ

jzryder 10-11-2010 12:51

ลองเช็คกำลังอัดดูครับ ผมว่าวาว์ลน่าจะยันแล้วตั้งวาว์ลใหม่ก็กลับมากระฉับก ระเฉงเหมือนเดิม

ส่วนพวกกรองแก๊สต้องดูสภาพมันก่อนว่าถึงเวลาต้องเปลี ่ยนหรือยังครับ ของผม 40000 กม.ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เพราะมันไม่สกปรกมากครับ
[/quote]

เพิ่งจะบดวาล์วตั้งวาล์วไปเมื่อต้นปีนี้เองครับ พร้อมๆกับที่เปลี่ยนหัวเทียน denso น่ะครับ
กรองแก๊สถ้าไม่สกปรกมาก ยังไม่เปลี่ยน มันทำความสะอาดได้ไหมครับ

wk7000 10-11-2010 14:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzryder (607763 กระทู้)

เพิ่งจะบดวาล์วตั้งวาล์วไปเมื่อต้นปีนี้เองครับ พร้อมๆกับที่เปลี่ยนหัวเทียน denso น่ะครับ
กรองแก๊สถ้าไม่สกปรกมาก ยังไม่เปลี่ยน มันทำความสะอาดได้ไหมครับ[/quote]

ถ้าคิดว่าวาว์ลไม่มีปัญหา ก็ต้องลองเช็คไฟออกหัวเทียนดีทุกสูบไหม ลองถอดปลั๊กหัวเทียนดูทีละสูบดูเลย ไฟออกดีไหม อาการแต่ละสูบเมื่อถอดปลั๊กแตกต่างกันบ้างหรือเปล่า

หัวเทียนเข็มเปลี่ยนใหม่ ๆ ไม่น่าทำให้เกิดอาการได้ขนาดนั้นครับ เห็นหลาย ๆ อู่ เช่น อู่น้าเคคลองสาม เปลี่ยนหัวเทียนให้ลูกค้าก็เป็นหัวเทียนแบบเข็มก็ไม่ มีปัญหาอะไรครับ

ระบบการทำงานหลัก ๆ ของเครื่องยนต์ก็มีแค่ไฟ เชื้อเพลิง อากาศ ถ้าเชื้อเพลิงและอากาศดีไม่มีปัญหาก็เหลือที่ไฟนี่ล่ ะครับ

และเห็นว่าเครื่องยังไม่ร้อน จะสั่นมากอาจเป็นได้ว่าน้ำยังไม่ร้อนพอที่จะอุ่นแก๊ส ให้เป็นไอได้ ทำให้แก๊สมันหนามากจนอาจท่วมได้เหมือนกัน

ส่วนกรองแก๊สต้องถอดออกมาดูถ้าสภาพดีไม่ดำ ใช้ลมเป่าดูถ้าลมผ่านได้สะดวกดีก็ยังไม่จำเป็นต้องเป ลี่ยน ส่วนใหญ่จะเป็นกรองแบบกระดาษใช้ลมเป่าทำความสะอาดเหม ือนกรองอากาศทั่วไป

แต่หลัง ๆ มานี่เห็นทำกรองแบบถอดล้างได้ออกมาขายก็มีครับ

volvoman 14-11-2010 23:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (607216 กระทู้)
ของผมจะขึ้นเหนือวันที่ 18 - 22 นี้ครับ ออกเดินทางตอนช่วงเย็นค่ำ ๆ เหมือนเดิมกะว่าไปเช้าบนยอดดอยอินทนนท์

วางแผนคร่าว ๆ ว่าลงจากยอดอินทนนท์แล้วอาจจะตัดออกไปทางแม่แจ่ม เพื่อไปดอยแม่อูคอ วนเข้าแม่ฮ่องสอน ออกมาปาย และก็ไปดอยอ่างขางครับ

หรือไม่ก็ลงจากอินทนนท์แล้วไปดอยอ่างขาง ออกจากดอยอ่างขางแล้ว ขึ้นแม่สลองต่อและวนไปออกทางดอยตุง และก็ไปแม่สาย วนเที่ยวทางโซนเชียงราย

ยังไม่ได้กำหนดแน่นอนตายตัวครับ
:)

ถ่ายรูปการเดินทางมาฝากบ้างนะครับ ผมอยากไปมากแต่คงเวลาไม่มากพอแบบที่คุณ wk ไป

Eakjz5030 16-11-2010 10:01

:emo_toon09: :emo_toon09:

Eakjz5030 17-11-2010 14:12

พื่วุฒิคับรถของพี่ใช้หม้อลมเบรคของเดิมหรือเปล่าคับ แล้วเบรคอยู่ดีหรือเปล่า คือรถของผมเบรคไม่ค่อยอยู่เลย:confused: เกื่อบไปจิ้มตูดเขาหลายครั้งแล้ว :( หม้อลมเบรคของเดิมถ้าเปลี่ยนเป็นชั้นครึ่งจะช่วยได้ไ หมหรือเป็นที่ผ้าเบรคแข็งไปหรือเปล่าหรือมีวิธีตั้งเ บรคตรงไหนช่วยแนะนำหน่อยคับเกียร์ออโต้ด้วยเวลายกคัน เร่งเครื่องไม่ค่อยดึงเท่าไร หรือพี่ๆท่านอื่นที่มีปัญหาเกี่ยวกับระบบเบรคแล้วแก้ ไขแล้วช่วยแนะนำหน่อยคร๊าบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง:)

wk7000 17-11-2010 15:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eakjz5030 (611044 กระทู้)
พื่วุฒิคับรถของพี่ใช้หม้อลมเบรคของเดิมหรือเปล่าคับ แล้วเบรคอยู่ดีหรือเปล่า คือรถของผมเบรคไม่ค่อยอยู่เลย:confused: เกื่อบไปจิ้มตูดเขาหลายครั้งแล้ว :( หม้อลมเบรคของเดิมถ้าเปลี่ยนเป็นชั้นครึ่งจะช่วยได้ไ หมหรือเป็นที่ผ้าเบรคแข็งไปหรือเปล่าหรือมีวิธีตั้งเ บรคตรงไหนช่วยแนะนำหน่อยคับเกียร์ออโต้ด้วยเวลายกคัน เร่งเครื่องไม่ค่อยดึงเท่าไร หรือพี่ๆท่านอื่นที่มีปัญหาเกี่ยวกับระบบเบรคแล้วแก้ ไขแล้วช่วยแนะนำหน่อยคร๊าบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง:)

ของผมเปลี่ยนหม้อลมเบรกเป็นของ Alisto 2 ชั้น ขนาดค่อนข้างใหญ่ เบรกนิ่มและก็อยู่ดีครับ

ของผมตั้งเบรกหลังให้ค่อนข้างชิด และปรับแรงดัน LSPV เพิ่มอีกหน่อย

เบรกหน้าก็เปลี่ยนผ้าเบรกเป็นเกรดเมทัลลิคครับ แต่สปอร์ตไรเดอร์เป็นรถที่ค่อนข้างหนัก

ใช้ระยะในการเบรกมากหน่อย เวลาขับเว้นระยะห่างให้เพียงพอระยะเบรกในกรณีเกิดเหต ุฉุกเฉินครับ
:)

Eakjz5030 17-11-2010 16:50

ขอบคุณมากคับเพ่เดี่ยวไปหาหม้อลมเปลี่ยนดีกว่าแล้วก็ ปรับแรงดันวาวล์อีกนิดหน่อยน่าจะดีขึ้น:emo_toon24:

nummeter 18-11-2010 05:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eakjz5030 (611044 กระทู้)

ผมเปลี่ยนหม้อลมเป็นชั้นครึ่งผ้าเบรคเบ็นดิคเม็ททัลค ิงส์ ให้ความรู้สึกเหมือนเดิมไม่ได้ดีขึ้นเลย ช่วงคอมเเอร์ทำงานเบรคทื่อๆไม่ดูด คอมตัดรู้สึกว่าเบรคดูดมากกว่านิดนึง ลองABSทำงานปกติครับ

หม้อลมร้านเค้าว่าเป็นของSURF มีหม้อลมเสริมมาด้วย

เเนะนำว่าเล่นสองชั้นใหญ่ๆไปเลย น่าจะดีกว่าชั้นครึ่งครับ

SPORT-RIDER_2JZ 18-11-2010 09:50

อยู่ ฝั่งวงศ์สว่าง ครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sport-rider_2jz อ่านกระทู้
สวัสดี ครับ ผมน้องใหม่ รถสีเขียว อยู่ พระราม 7 ครับ

อยู่ตรงไหนครับผมอยู่บางกรวย

รับสร้างบ้าน โกดังโรงงาน อพาร์ทเม้นท์ และงานก่อสร้างทุกชนิด รับเขียนแบบออกแบบ

ผมอยู่ฝั่งวงศ์สว่าง ครับ ท่าน

Eakjz5030 18-11-2010 10:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter (611320 กระทู้)
ผมเปลี่ยนหม้อลมเป็นชั้นครึ่งผ้าเบรคเบ็นดิคเม็ททัลค ิงส์ ให้ความรู้สึกเหมือนเดิมไม่ได้ดีขึ้นเลย ช่วงคอมเเอร์ทำงานเบรคทื่อๆไม่ดูด คอมตัดรู้สึกว่าเบรคดูดมากกว่านิดนึง ลองABSทำงานปกติครับ

หม้อลมร้านเค้าว่าเป็นของSURF มีหม้อลมเสริมมาด้วย

เเนะนำว่าเล่นสองชั้นใหญ่ๆไปเลย น่าจะดีกว่าชั้นครึ่งครับ

ขอบคุณมากคับที่แนะนำ:) เดี่ยวคงต้องไปหาสองชั้นใส่ดีกว่าทีแรกตั้งใจจะใส่แค ่ชั้นครึ่ง:emo_toon24: เกือบเสียเงินเปล่าแล้วไหมล่ะ:redface:

jzryder 19-11-2010 10:59

ว่ากันถึงเรื่องเบรคพอดีเลย ซัดมาแล้วครับ เมื่อเช้าวานนี้เอง
1j ออโต้ครับ หม้อลมเดิม ผ้าเบรคเบนดิกซ์ รุ่นอะไรไม่ทราบ ราคาประมาณ 1600-1700 บาท เพิ่งเปลี่ยนเมื่อเดือน ต.ค. นี่เอง เจียรจานด้วย ตอนแรกๆ จับไม่ค่อยอยู่ ไม่เหมือนเดิมที่ใช้เฟอโรโด พ้นรันอิน พอผ้าเบรคจับเต็มหน้าก็ดีขึ้น แต่ความรู้สึกว่ามันช้ากว่าเฟอโรโดนิดๆ ต้องเหยียบหนักขึ้น
จนเมื่อเช้าวานนี้ ขับออกจากซอยบ้าน ในซอยครับ ขับไม่เร็วเลย ถึงทางแยก มองขวาไม่เห็นรถ มองซ้ายไม่มีรถ ปล่อยเท้าจากเบรคมาเหยียบคันเร่ง รถพุ่งเข้าชนรถที่มาจากทางขวา จังหวะที่เหยียบคันเร่งพอดี กลับมาเหยียบเบรคไม่ทันแล้ว พอเหยียบเบรคก็โดนพอดีเอาหน้าตรงๆ เข้าหลังล้อหน้าซ้าย benz280s รุ่นเก่าครับ
ความรู้สึกคือ เหยียบเบรคแล้วรถไม่หยุด มันทื่อๆเลยครับ อาจเป็นเพราะมันมีแรงส่งจากที่เร่งออกตัวไปแล้ว ซัดซะ
ผลคือ กันชนทั้งส่วนบนที่เป็นเหล็กยุบและส่วนล่างที่เป็นไฟ เบอร์แตกครับ ไฟหน้าไม่แตกแต่เป็นรอยครูดนิดนึง กระจังหน้าขาด้านในหัก คานยุบดันหม้อน้ำไปโดนพู่เล่ หม้อน้ำแตก (หม้อน้ำอยู่ห่างเครื่องประมาณ 2 นิ้วเองครับ ตอนวางไม่ได้ทุบห้องเครื่อง ใช้พัดลมเป่าหน้า 2 ตัว)
ขนาดนี้แอร์แบ็กทำไมไม่ทำงานครับ มันยังหนักไม่พอ หรือมันไม่โดนตรงเซนเซอร์ หรือมันหมดอายุไปแล้วครับ
ตอนนี้ยกเข้าอู่ไปแล้วครับ
ฝากบอกเพื่อนๆ นะครับ อย่างคุณวุฒิว่าแหละครับ ขับเว้นระยะให้มากหน่อย รถมันหนัก เบรคหยุดช้าครับ เกือบๆมาหลายทีแล้่ว ในที่สุด ก็โดนจนได้ ไม่โทษรถหรอก อาจเป็นเพราะเราประมาทหรือโชคร้ายเองแหละ ไม่เห็นเขาจริงๆ พอโผล่ออกไป ก็ซัดเขาเลย ลงไปยกมือไหว้ขอโทษน้าแกเลย แกก็ไม่ว่าอะไร บอกแกขับมาไม่เห็นเราเหมือนกัน แกมาช้าๆ แต่ผ่านทางแยกแกไม่เร่งไม่ชะลอไม่หยุดอะไรเลย ไปเรื่อยๆ แกบอกไม่ได้เบรคเหมือนกัน เลยโดนเราชนตรงหลังล้อหน้า แต่ครูดไปถึงกันชนหลังเลย
บ่นมาซะยาวเลย ฝากเป็นอุทาหรณ์แก่เพื่อนๆนะครับ ขับระวังกันนิดนึง รถเรามันหนักครับ ขับปลอดภัยกันทุกคนนะครับ อย่าเป็นแบบผมล่ะ

Eakjz5030 19-11-2010 19:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzryder (611884 กระทู้)
ว่ากันถึงเรื่องเบรคพอดีเลย ซัดมาแล้วครับ เมื่อเช้าวานนี้เอง
1j ออโต้ครับ หม้อลมเดิม ผ้าเบรคเบนดิกซ์ รุ่นอะไรไม่ทราบ ราคาประมาณ 1600-1700 บาท เพิ่งเปลี่ยนเมื่อเดือน ต.ค. นี่เอง เจียรจานด้วย ตอนแรกๆ จับไม่ค่อยอยู่ ไม่เหมือนเดิมที่ใช้เฟอโรโด พ้นรันอิน พอผ้าเบรคจับเต็มหน้าก็ดีขึ้น แต่ความรู้สึกว่ามันช้ากว่าเฟอโรโดนิดๆ ต้องเหยียบหนักขึ้น
จนเมื่อเช้าวานนี้ ขับออกจากซอยบ้าน ในซอยครับ ขับไม่เร็วเลย ถึงทางแยก มองขวาไม่เห็นรถ มองซ้ายไม่มีรถ ปล่อยเท้าจากเบรคมาเหยียบคันเร่ง รถพุ่งเข้าชนรถที่มาจากทางขวา จังหวะที่เหยียบคันเร่งพอดี กลับมาเหยียบเบรคไม่ทันแล้ว พอเหยียบเบรคก็โดนพอดีเอาหน้าตรงๆ เข้าหลังล้อหน้าซ้าย benz280s รุ่นเก่าครับ
ความรู้สึกคือ เหยียบเบรคแล้วรถไม่หยุด มันทื่อๆเลยครับ อาจเป็นเพราะมันมีแรงส่งจากที่เร่งออกตัวไปแล้ว ซัดซะ
ผลคือ กันชนทั้งส่วนบนที่เป็นเหล็กยุบและส่วนล่างที่เป็นไฟ เบอร์แตกครับ ไฟหน้าไม่แตกแต่เป็นรอยครูดนิดนึง กระจังหน้าขาด้านในหัก คานยุบดันหม้อน้ำไปโดนพู่เล่ หม้อน้ำแตก (หม้อน้ำอยู่ห่างเครื่องประมาณ 2 นิ้วเองครับ ตอนวางไม่ได้ทุบห้องเครื่อง ใช้พัดลมเป่าหน้า 2 ตัว)
ขนาดนี้แอร์แบ็กทำไมไม่ทำงานครับ มันยังหนักไม่พอ หรือมันไม่โดนตรงเซนเซอร์ หรือมันหมดอายุไปแล้วครับ
ตอนนี้ยกเข้าอู่ไปแล้วครับ
ฝากบอกเพื่อนๆ นะครับ อย่างคุณวุฒิว่าแหละครับ ขับเว้นระยะให้มากหน่อย รถมันหนัก เบรคหยุดช้าครับ เกือบๆมาหลายทีแล้่ว ในที่สุด ก็โดนจนได้ ไม่โทษรถหรอก อาจเป็นเพราะเราประมาทหรือโชคร้ายเองแหละ ไม่เห็นเขาจริงๆ พอโผล่ออกไป ก็ซัดเขาเลย ลงไปยกมือไหว้ขอโทษน้าแกเลย แกก็ไม่ว่าอะไร บอกแกขับมาไม่เห็นเราเหมือนกัน แกมาช้าๆ แต่ผ่านทางแยกแกไม่เร่งไม่ชะลอไม่หยุดอะไรเลย ไปเรื่อยๆ แกบอกไม่ได้เบรคเหมือนกัน เลยโดนเราชนตรงหลังล้อหน้า แต่ครูดไปถึงกันชนหลังเลย
บ่นมาซะยาวเลย ฝากเป็นอุทาหรณ์แก่เพื่อนๆนะครับ ขับระวังกันนิดนึง รถเรามันหนักครับ ขับปลอดภัยกันทุกคนนะครับ อย่าเป็นแบบผมล่ะ

:confused: เสียใจด้วยคับ ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ระวังเรื่องระยะในการเบรคแต่ว่ าอุบัติอะไรก็เกิดขึ้นได้อย่างว่ารถเรามันหนักต้อง2ต ันกว่าระวังไว้ดีกว่าไม่ประมาทเป็นดีที่สุด:)

jojozang 20-11-2010 20:20

ขอความรู้หน่อยครับ

สวัสดีครับ ขอความรู้หน่อยครับผม แบบว่ามือใหม่อยากกิน j อะ
- ผมใช sport rider ปี 1999 ขับ 4 เกียร์ธรรมดา แต่งแบบ off road คือ
ใส่ล้อขนาด 16 ยาง 35" ยกสูง 6" ใส่กันชน หน้า-หลัง แบบเหล็ก(ที่ออฟโรดเขาใส่กันอะ)ทดเฟืองท้ายแล้ว เป็น 5.1 ครับ
- อยากจะวาง 2j vvt ชนเกียร์เดิม ติดแก๊สหัวฉีด อยากทราบว่าเพื่อนๆที่วาง 2j vvt วิ่งกันความเร็วอยู่ที่เท่าไหร่ครับ?
- ผมวางแล้วต้องเพิ่มหรือต้องทำอะไรอีกไม๊ครับ?
- ความเร็วของรถผม น้ำหนักขนาดนี้จะได้เท่าไหร่ครับ?
----รบกวนตอบด้วยนะครับเพราะจะไปสั่งเครื่องและจองคิววาง แล้วครับ-----

kookonline 21-11-2010 23:11

2 JGE ยกลงน่าจะขายได้เท่าไหร่อะครับ อยากเก็บเงินลง Jbo บ้าง.......จริงมั้ยเพื่อนเอก (Eakjz5030):redface: :redface:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:27