ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชมนุม Sport Rider กินเจที่นี่เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17541)

wk7000 25-10-2012 10:08

ออกจากที่นี่ก็ไปย่านชินจูกุครับ

ร้าน 100 เยน ย่านชินจูกุ สินค้าทุกอย่างราคา 100 เยน

แวะเข้าไปกินอาหารที่นี่ด้วย ที่โตเกียวร้านอาหารจะมีรูปโชว์ให้ดูพร้อมราคา

เมื่อเข้าไปข้างในบ้างร้านก็ชี้ที่เมนูให้กับคนรับออ เดอร์ได้เลย หรือบางร้านก็เป็นตู้อัตโนมัติ ใส่เงินเข้าไปแล้วกดเลือกเมนู

จะได้ใบเสร็จออกมา2ใบ แล้วจึงนำใบเสร็จไปให้พ่อครัวทำอาหารตามที่เรากดเลือ กไว้ครับ

บรรยากาศบริเวณย่านชินจูกุ

แล้วก็เข้าไปเที่ยวในสวน Shinjuku Gyoen National Garden ซึ่งตอนที่เข้าไปผมไม่ได้ถ่ายรูปเลย

เพราะมันไม่ใช่ช่วง high ของที่นี่ซึ่งผมกะจะมาซ้ำช่วง high ของที่นี่อีกครั้งหนึ่งซึ่งช่วงนั้นเป็นช่วงใบไม้เปล ี่ยนสี ถ้าได้ไปจะนำรูปมาฝาก

ออกจากสวนชินจูกุ ก็มาย่านไอที อากิฮาบาระ ถ่ายรูปไว้แต่ยังหาไม่เจอว่าอยู่ที่ไหน เอาไว้เจอรูปจะมาลงซ้ำให้ครับ

ที่นี่จะขายอุปกรณ์เกี่ยวกับอิเลคโทรนิคส์ ไอที เปรียบไปก็เหมือนกับพันธุ์ทิพย์บ้านเรา

แต่มันใหญ่กว่า มีหลายตึก และทั้งย่านนี้จะเป็นอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ทั้งหมด มีทั้งของมือหนึ่ง มือสอง

สำหรับนักท่องเที่ยวยกเว้นการเก็บภาษีด้วย

wk7000 25-10-2012 10:26

ตัดมาช่วงเย็น เดินชมบรรยากาศในเมือง

ปฎิมากรรมแปลก ๆ

โตเกียวทาวเวอร์ครับ

ถึงแม้จะไม่ใช่ช่วง high season ของที่นี่แต่ก็มีการประดับไฟสวยงาม ที่นี่เดินได้เรื่อย ๆ อากาศเย็นมากถึงขั้นหนาวครับ

เห็นโตเกียวทาวเวอร์อยู่ไกล ๆ กำลังจะเดินไปที่นั่น

เมื่อไปถึงตอนแรกกะว่าจะขึ้นไปชมวิวด้านบน แต่คนรอคิวขึ้นไปชมเยอะมาก เลยมาดูการแสดงลิงอยู่ด้านหน้ารอเวลา(เหมือนแสดงละคร ลิงเปิดหมวกบ้านเรา)

รออยู่นานคนก็ยังเยอะอยู่เลยตัดสินใจไม่ขึ้นแล้ว เดินหาอะไรกินแล้วเข้าที่พักครับ

wk7000 25-10-2012 12:35

วันรุ่งขึ้นที่แรกที่ไปคือตึกแฝดรัฐสภาของญี่ปุ่น

ช่วงที่ไม่มีการประชุมจะเปิดให้ประชาชนและนักท่องเที ่ยวขึ้นไปชั้นบนสุดเพื่อชมวิวเมืองโตเกียวได้

ถ้าวันไหนสภาพอากาศเปิดจะเห็นได้ไกลถึงยอดภูเขาไฟฟูจ ิเลย แต่วันที่ไปสภาพท้องฟ้ามีเมฆมากไม่มีแดด

นี่ครับตึกแฝดรัฐสภาญี่ปุ่น

วิวมหานครโตเกียวมุมมองจากยอดตึกรัฐสภา

ลงจากตึกรัฐสภาก็จะไปเดินเที่ยวย่านชิบูย่ากัน

ย่านนี้เป็นย่านธุรกิจการค้า ช๊อปปิ้ง ผู้คนเยอะแยะมาก

นักท่องเที่ยวส่วนใหญ่ที่ไปที่นี่มักจะขึ้นไปกินกาแฟ บน starbuck แล้วมองลงมาด้านล่างดูความวุ่นวาย

ของคนญี่ปุ่นเวลาข้ามถนน เพราะจุดนี้เป็นจุดรวมแยกหลาย ๆ แยก เมื่อมีสัญญาณไฟให้คนข้าม

ผู้คนต่างก็เร่งรีบในการข้ามถนน ผมก็ขึ้นไปซื้อกาแฟที่ starbuck เช่นกัน แต่ไม่มีที่นั่งเลยไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้

wk7000 25-10-2012 13:55

จากชิบูย่า ก็ไปเดินต่อย่านฮาราจูกุหรือย่านเด็กแนวของญี่ปุ่นเข า

เป็นย่านการค้าเสื้อผ้าแฟชั่น วัยรุ่นญี่ปุ่นแต่กายคอสเพลย์จะมารวมตัวกันอยู่ที่นี ่

และอยู่ไม่ห่างกันคือศาลเจ้าเมจิ

บรรยากาศด้านหน้าทางเข้า ต้องเดินเข้าไปลึกเหมือนกัน

มีการจัดแสดงตลอดสองข้างทางเดินเข้า

ถ้าจำไม่ผิดน่าถังสีขาวที่เห็นจะเป็นถังสาเก ส่วนถังสีน้ำตาลจะเป็นถังเหล้าถังไวน์

ที่ได้รับบริจาคมาใช้ในงานสำคัญเช่นงานปีใหม่ประมาณน ี้ครับ

แล้วก็มาถึงด้านหน้าศาลเจ้า

ตามธรรมเนียมญี่ปุ่นเขา ก่อนจะไหว้พระหรือไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต้องล้างมือ และบ้วนปากก่อน

ร้านให้เช่าวัตถุมงคลที่อยู่ด้านหน้ามั๊งครับผมไม่แน ่ใจ

ผมถือกล้องเดินเข้าไปใกล้ ๆ แม่ชีญี่ปุ่นโบกไม้โบกมือและพูดด้วยภาษาญี่ปุ่นซึ่งผ มไม่เข้าใจ

แต่คิดว่าน่าจะบอกว่าห้ามถ่ายรูป ผมจึงเดินถอยห่างออกมาถ่ายไกล ๆ หน่อย

บรรยากาศรอบ ๆ ครับ

wk7000 25-10-2012 14:04

ต่อครับ

ทางเข้าออกศาลเจ้ามีอยู่หลายทาง ผมเข้าทางหนึ่งและไปออกอีกทางหนึ่ง

ร้านขายของที่ระลึก

จุุดที่สำหรับเอาไว้ใช้ล้างมือบ้วนปาก ด้านนี้ไม่มีคนใช้บริการเลย

wk7000 25-10-2012 17:25

จากศาลเจ้าเมจิ ก็ไปต่อที่ย่านโอไดบะและไปดูสะพานสายรุ้งแห่งเมืองโต เกียวด้วย

ที่นี่เดินทางไปโดยนั่งรถไฟฟ้าแบบBTSบ้านเรา

รูปถ่ายจากบนรถไฟฟ้าอาจจะไม่ค่อยชัดนะครับ

นี่แหละครับสะพานสายรุ้งมุมมองตอนกลางวัน

wk7000 25-10-2012 17:45

ผ่านจุดแสดงรถยนต์โตโยต้าเลยเข้าไปดูสักหน่อย

wk7000 25-10-2012 20:01

แล้วก็ไปขึ้น Ferris Wheel (ชิงช้าสวรรค์) เพื่อดูวิวรอบ ๆ ภาพอาจจะไม่ชัดนัก เพราะต้องถ่ายผ่านกระจกและชิงช้าหมุนอยู่ตลอด

แล้วก็เดินเลาะชายหาดเพื่อมาดูสะพานสายรุ้งยามค่ำคืน

crop ส่วนเกินด้านล่างออกไปหน่อยครับ

ถ่ายย้อนกลับมาที่ย่านโอไดบะบ้าง

wk7000 26-10-2012 20:07

เช้าวันต่อมาโตเกียวฝนตกแต่เช้าเลย

วันนี้จะไปภูเขาไฟฟูจิ โดยต้องนั่งรถไฟใต้ดินจากอูเอโนะไปชินจูกุ เพื่อนั่งรถไฟ(JR)ไปยังสถานีโอทซึกิ แล้วนั่งรถไฟท้องถิ่นไปยังสถานีคาวากูชิโกะ

บรรยากาศสองข้างทางจากชินจูกุไปโอทซึกิ

นั่งมาได้สักระยะพื้นที่ก็เริ่มมีหิมะปกคลุม

ใช้เวลาประมาณเกือบ 2 ชั่วโมงก็มาถึงสถานีโอทซึกิครับ

ที่นี่เป็นที่แรกของทริฟนี้ที่ได้สัมผัสอุณหภูมิติดล บ

เดี่ยวจะต้องนั่งรถไฟขบวนนี้ต่อไปยังคาวากูชิโกะ

ไม่นานนักก็มาถึง

wk7000 26-10-2012 20:20

วันที่ไปโชคไม่ดีเลยสภาพอากาศปิด ผมไม่แน่ใจว่าจะเรียกว่าฝนตกหรือลูกเห็บตกดี

เพราะตอนที่ตกลงมามันเป็นหยดน้ำเพราะพอถึงพื้นมันเป็ นก้อนน้ำแข็งเล็ก ๆ

ตามปกติถ้าสภาพอากาศเปิดเมื่อลงรถไฟก็จะเห็นภูเขาไฟฟ ูจิแล้วครับ

เมื่อไม่เห็นยอดภูเขาเลยไปสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการท ่องเที่ยวของที่นี่เลยตัดสินใจว่าจะไปออนเซนแช่น้ำร้ อนกัน

โดยซื้อตั๋วรถแบบ 1 วันนั่งรถประจำทางชมรอบเมืองสัก 1 รอบก่อน แล้วค่อยแวะลงตามจุดท่องเที่ยว

ทะเลสาบคาชิบริเวณผิวน้ำกลายเป็นน้ำแข็ง

wk7000 28-10-2012 23:22

จุดแรกที่ไปแวะคือ พิพิธภัณฑ์อูไค ด้านในการจัดแสดงของใช้ของสะสมดูออกสไตล์ยุโรป และมีการแสดงดนตรีอยู่ด้านในด้วย

บริเวณด้านหน้า ฝนตกเลยดูไม่ค่อยมีคนแต่เมื่อเข้ามาในพิพิธภัณฑ์ก็พบ นักท่องเที่ยวอยู่เยอะเหมือนกัน

บริเวณรอบ ๆ

เข้าไปดูด้านในกันบ้าง

ด้านในก็มีของที่ระลึกขาย จำพวกเครื่องแก้วเป่า กล่องดนตรี ช็อคโกแลตหลากหลายชนิด

wk7000 28-10-2012 23:37

ออกจากพิพิธภัณฑ์ก็ขึ้นโรปเวย์ ไปจุดชมวิวยอดเขาคาชิแต่สภาพอากาศแบบนี้ขึ้นไปก็ไม่เ ห็นอะไรครับ

ออกลงที่นี่ก็เดินไปออนเซนหรือไปแช่น้ำร้อนซึ่งผมไม่ ได้ถ่ายรูปไว้เลยมีแต่รูปข้างทางตอนเดินไป

ช่วงบ่ายเย็น ๆ ก็เดินทางกลับโตเกียว วันรุ่งขึ้นก็เดินทางขึ้นเหนือเพื่อไปยังฮาโกดาเตะ

เป็นอันจบทริฟโดยสมบูรณ์ แม้ภาพจะย้อนไปย้อนมาหน่อยครับ

ปล.มีอยู่หลายที่ที่ไปแต่ไม่ได้ถ่ายรูปและที่ที่ไปผม ก็ถ่ายรูปเก็บรายละเอียดไม่หมด ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ในความทรงจำ

ถ้ามีโอกาสก็ลองไปกันดูครับ
:)

chon_a31 29-10-2012 09:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (827106 กระทู้)

ลองจอดไว้ข้ามคืนตอนเช้าลองเหยียบเบรกดูครับว่ามันแข ็งหรือนิ่ม

ถ้าเบรกแข็งแสดงว่าระบบหม้อลมอาจจะรั่ว เพราะปกติหม้อพักลมจะกักเก็บลมไว้

สามารถเหยียบได้ 1-2 ครั้ง กรณีถ้าเบรกนิ่มก็ไล่เช็ค check valve เป็นที่น้าเบลว่า

อีกจุดที่ลองตรวจสอบดูคือ จุดที่เชื่อมต่อท่อร่วมไอเดียเข้าหม้อลมเบรก เชื่อมต่อตรงจุดไหน

ท่อมันเล็กไปหรือไม่ เพราะถ้ามันเล็กมากแรงแวคคั่มจากเครื่องที่จะทำให้เก ิดแรงสุญกาศในหม้อลม

ก็จะน้อยประสิทธิภาพการเบรกก็จะน้อยลงไปด้วย หรือเรียกง่าย ๆ ว่าลมมันเต็มช้าครับ

ขอบคุนทั้ง 2 ท่านคับเดี๋ยวลองทำดู

ksvisawa 30-10-2012 09:06

งานเข้าอีกแล้วครับพี่น้อง น้ำมันเครื่องหยดแถวๆวินหน้าอะคับไม่มั่นใจว่ามาจากไ หน รอบเดินเบาไม่หยดเริ่มหยดสัก2000รอบ แล้วก้แยิ่งเร่งยิ่งเยอะ ประเดนคือไปจูนแก็สมาช่างเร่งรอบสูงมากกลัวสูบจะกระเ ด็นออกมา พี่ๆช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ:(

wk7000 30-10-2012 09:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa (830634 กระทู้)
งานเข้าอีกแล้วครับพี่น้อง น้ำมันเครื่องหยดแถวๆวินหน้าอะคับไม่มั่นใจว่ามาจากไ หน รอบเดินเบาไม่หยดเริ่มหยดสัก2000รอบ แล้วก้แยิ่งเร่งยิ่งเยอะ ประเดนคือไปจูนแก็สมาช่างเร่งรอบสูงมากกลัวสูบจะกระเ ด็นออกมา พี่ๆช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ:(

ลองก้ม ๆ ดูว่าหยดมาจากจุดไหน หรือถ่ายรูปจุดที่หยดมาให้ดูหน่อยครับ

และตอนวางเครื่องได้เปลี่ยนซีลด้านหน้าทั้ง 3 ตัวหรือเปล่า

ซีลข้อเหวี่ยงหน้า ซีลแคมชาร์ป 2 ตัว ถ้าไม่ได้เปลี่ยนตัวต้องสงสัยก็อาจจะเป็นตัวใดตัวหนึ ่งครับ

ksvisawa 30-10-2012 10:52

เปลี่ยนแค่2ตัวบนอะคับ สงสัยรั่วข้อเหวี่ยงแน่เลย

Khanty 02-11-2012 22:42

หลังจากไม่มีปัญหามานาน วันก่อนสตาร์ทน้ำมันไม่ติด ไอ้เราก็ดันลืมว่ามันมีวิธีสตาร์ทแก๊สอยู่ เลยต้องนั่งแท๊กซี่ไปทำงาน หลังกลับมาก็เลยไปหาวิธีสตาร์ทแก๊สมา ขับไปให้ช่างดูพบว่าไฟจากรีเลย์มีแต่ปั๊มติ๊กไม่ทำงา น ต้องถอดถังลงมาดูปั๊มติ๊กกะว่าต้องเปลี่ยนแน่ พอถอดปั๊มมาต่อไฟดูปั๊มดันทำงานปกติ เอาหล่ะซิ ช่างตัดสินใจประกอบคืน พอประกอบเสร็จดันสตาร์ทได้ ผมก็งง ช่างก็งง เลยลองวิ่งน้ำมันกลับบ้านดู ขับไปได้ไม่กี่กิโลเครื่องดับ ช่างคาดว่าปั๊มติ๊กอาจจะไม่ค่อยดีแล้ว เลยนัดจะมาเปลี่ยนปั๊มวันอื่น วันถัดมาอยู่ว่างๆ ก็มานั่งคิด หรือสายไฟจะไม่ดีแล้วเพราะปีที่ผ่านมาขับรถลุยน้ำท่ว มอยู่หลายวัน เลยจากลองมุดดูใต้ท้องอยู่พักใหญ่ เจอตัวการจนได้ ปลั๊กที่ต่อเข้าปั๊ม ขั้วทองเหลืองข้างในตรงไฟบวก มันถอยออกมาครึ่งนึง ตอนที่ใส่ถังกลับไปครั้งแรกคงยังแตะกันอยู่ก็เลยสตาร ์ทได้ พอวิ่งไปสักพักสะเทือนก็ไม่แตะอีก ปั๊มเลยไม่ทำงาน พอลองดันขั้วกลับเข้าที่ ตอนนี้ใช้น้ำมันได้ปกติแล้วครับ รอดตัวไปไม่ต้องเสียเงินเปลี่ยนปั๊มแล้วครับ

john_2jzgevvti 03-11-2012 16:27

พี่ๆๆคนใหนวาง 2jz ge vvti หรือ uz ฝาครอบมาบ้างครับ
อยากรู้ว่า อัตราการสิ้นเปลื่อง โลละกี่บาบ แก๊สหัวฉีด
และตัวใหนใช้ดีกว่ากัน ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง รถติดบ้าง
และแถวชลบุรี หรือ แปดริ้ว มีอู่ใหนบ้างที่วางแบบจบๆๆบ้างครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ksvisawa 05-11-2012 08:03

สอบถามต่อเนื่องครับ นอกจากชิลหน้าเครื่องแล้วจุดอื่นๆมีโอกาศรั่วรึปล่าว คับ ในส่วนของปั๊มน้ำมันเครื่องละครับกลัวๆอยุเพราะยิ่งเ ร่งยิ่งรั่ว

wk7000 05-11-2012 10:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa (831778 กระทู้)
สอบถามต่อเนื่องครับ นอกจากชิลหน้าเครื่องแล้วจุดอื่นๆมีโอกาศรั่วรึปล่าว คับ ในส่วนของปั๊มน้ำมันเครื่องละครับกลัวๆอยุเพราะยิ่งเ ร่งยิ่งรั่ว

ถ้าไม่เคยแกะออก ผมมองว่าโอกาสปั๊มน้ำมันเครื่องรั่วมีน้อย ถ้ารั่วอย่างมากก็ซึมครับ

ตัวการที่อาจจะทำให้มีน้ำมันเครื่องรั่วออกมาได้เวลา เร่งเครื่อง ซีลฝาครอบวาว์ล ซีลแคมชาร์ป 2 ตัว ซีลข้อเหวี่ยงหน้า

ท่อน้ำมันไหลกลับของเทอร์โบลงอ่างน้ำมันเครื่อง ถ้าถอดออกแล้วไม่ได้ทากาวตอนประกอบกลับก็มีโอกาสรั่ว ได้

มันไม่เห็นจุดตอบยากครับ

ksvisawa 05-11-2012 21:58

ขอบคุณคับคุณวุฒต้องขอโทษด้วยนะครับสำหรับรูปเพราะรื ้อไปแล้วอะคับถ่ายไม่ทันละ ไงแจ้งความคืบหน้าให้ทราบต่อไปครับ

Nutloves 06-11-2012 20:40

สปอตไลเดอร์ปี2000ตัวแรก วาง2jz vvti ยาง31นิ้ว ควรใช้เฟืองท้ายเบอร์อะไรดีครับ แล้วเฟืองท้ายเดิมมันเบอร์อะไรครับ

Pong79 07-11-2012 16:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nutloves (832107 กระทู้)
สปอตไลเดอร์ปี2000ตัวแรก วาง2jz vvti ยาง31นิ้ว ควรใช้เฟืองท้ายเบอร์อะไรดีครับ แล้วเฟืองท้ายเดิมมันเบอร์อะไรครับ

เดิมบอร์ 4.5 (9/41) ครับ

Khanty 08-11-2012 18:05

5 ไฟล์แนบ
เนื่องจากในSportrider ถ้าลง2jz จะไม่สามารถใส่พัดลมฟรีปั๊มได้ เพราะใบพัดจะอยู่ทางด้านซ้ายล่างซึ่งจะติดกระปุกพวงม าลัย ต้องใช้แต่พัดลมไฟฟ้า ถ้าจะทำให้เป็นฟรีปั๊มต้องหาชุดแปลงฟรีปั๊มมาใช้เพื่ อให้ใบพัดขยับมาอยู่ตรงกลาง ก็เลยเป็นที่มาของการแปลงครั้งนี้ ใช้ชุดแปลงฟรีปั๊มของรถตู้ยึดกับขาตัวดันสายพาน ไม่ได้ถอดตัวดันออก ใบพัดลมเป็นของอีซูสุ ทำหม้อน้ำพร้อมบังลมใหม่ เปลี่ยนสายพานเป็นเบอร์ที่ยาวขึ้น เรื่องลมเวลาทำงานแรงมากครับ ท่านใดใช้วิธีนี้บ้างครับ อยากรู้เรื่องความทนทาน ไม่รู้ว่าปลายปีนี้จะขึ้นดอยไหวมั๊ยต้องไปดู แล้วจะกลับมารายงานนะครับ

Nutloves 08-11-2012 20:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 (832282 กระทู้)
เดิมบอร์ 4.5 (9/41) ครับ

แล้วควรใช้เบอร์อะไรครับ เกียร์ออโต้

wk7000 08-11-2012 21:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khanty (832546 กระทู้)
เนื่องจากในSportrider ถ้าลง2jz จะไม่สามารถใส่พัดลมฟรีปั๊มได้ เพราะใบพัดจะอยู่ทางด้านซ้ายล่างซึ่งจะติดกระปุกพวงม าลัย ต้องใช้แต่พัดลมไฟฟ้า ถ้าจะทำให้เป็นฟรีปั๊มต้องหาชุดแปลงฟรีปั๊มมาใช้เพื่ อให้ใบพัดขยับมาอยู่ตรงกลาง ก็เลยเป็นที่มาของการแปลงครั้งนี้ ใช้ชุดแปลงฟรีปั๊มของรถตู้ยึดกับขาตัวดันสายพาน ไม่ได้ถอดตัวดันออก ใบพัดลมเป็นของอีซูสุ ทำหม้อน้ำพร้อมบังลมใหม่ เปลี่ยนสายพานเป็นเบอร์ที่ยาวขึ้น เรื่องลมเวลาทำงานแรงมากครับ ท่านใดใช้วิธีนี้บ้างครับ อยากรู้เรื่องความทนทาน ไม่รู้ว่าปลายปีนี้จะขึ้นดอยไหวมั๊ยต้องไปดู แล้วจะกลับมารายงานนะครับ

ค่าใช้จ่ายในการแปลงเท่าไหร่ และมีรูปตัวแปลงเก็บไว้บ้างไหมครับ

จากรูปเห็นใบพัดลมมันค่อนข้างชิดหม้อน้ำ คอยระวังสักนิดเวลาเอาไปลุยหนัก ๆ บางจังหวะที่เครื่องมันให้ตัวครับ

Pong79 08-11-2012 22:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nutloves (832574 กระทู้)
แล้วควรใช้เบอร์อะไรครับ เกียร์ออโต้

คันที่วาง 2JVVTI ผมใช้ยาง 265-15 กับ เฟือง 4.5 ทางราบมันก็วิ่งดีนะ แต่พอขึ้นเขาผมว่ามันอืดไปหน่อย (เครื่องผมพร้อม ระบบ VVTI ทำงานสมบูรณ์ เกียร 4WD A/T)
เคยไปหาเฟือง4.8 ลิมิเตทที่บางนาเมื่อสักสามเดือนก่อนหาก็ไม่ได้ มีก็แบบไม่มีลิมิเตทใส่เข้าไปเพลาข้างก็ชนแกนเฟืองดอ กจอกอีก ไม่อยากตัดหัวเพลาข้างเลยต้องเอาไปคืนร้านเขา ไม่มีโอกาสได้ลองเล่นดู

ส่วนตัวผมแล้วกับยาง 31 นี่ต้อง 4.8 ขึ้นไปหรือ 5.1 แต่จะหาของได้หรือเปล่า หรือได้มาราคาเท่าไร... ตัวขับสี่ต้องเปลี่ยนทั้งหน้าและหลังด้วย

ไงลองดูความเห็นท่านอื่นครับ

Pong79 08-11-2012 23:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khanty (832546 กระทู้)

ผมเคยคิดจะทำ แต่กังวลเรื่องความแข็งแรงนี่แหละเลยพับโปรเจคไป หาวิธีอื่นแทน

ตอนนี้ใช้หม้อน้ำสองใบ ใบที่สองไว้ใต้แคร้งหน้า เพิ่มออยเกียรที่หม้อน้ำได้ผลดี
ผมพึ่งกลับจากเชียงใหม่เดี๋ยวนี้ ไปดูสวนเลยถือโอกาสเอารถไปลองด้วย อากาศตอนกลางวันร้อนมากๆ ปัญหาเรื่องความร้อนตลอดการเดินทางไม่มี อุโมงเกียรก็ไม่ร้อน ขึ้นเขาความร้อนสูงสุด OBD วัดได้ 86-88 องศา จากที่เคย 96-98 องศา ความเร็วระดับ 140-150 km/h ความร้อนก็ไม่เกิน 85-86 องศา
ไปกลับสองพันกว่ากิโลน้ำสักหยดก็ไม่ได้เติม ผมว่ามันก็คุ้มกับที่ตั้งใจทำไป
ถ้าห้องเครื่องมันมีพื้นที่มากกว่านี้สักหน่อยก็คงจะ ดี...

Khanty 09-11-2012 06:07

3 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 (832619 กระทู้)
ผมเคยคิดจะทำ แต่กังวลเรื่องความแข็งแรงนี่แหละเลยพับโปรเจคไป หาวิธีอื่นแทน

ตอนนี้ใช้หม้อน้ำสองใบ ใบที่สองไว้ใต้แคร้งหน้า เพิ่มออยเกียรที่หม้อน้ำได้ผลดี
ผมพึ่งกลับจากเชียงใหม่เดี๋ยวนี้ ไปดูสวนเลยถือโอกาสเอารถไปลองด้วย อากาศตอนกลางวันร้อนมากๆ ปัญหาเรื่องความร้อนตลอดการเดินทางไม่มี อุโมงเกียรก็ไม่ร้อน ขึ้นเขาความร้อนสูงสุด OBD วัดได้ 86-88 องศา จากที่เคย 96-98 องศา ความเร็วระดับ 140-150 km/h ความร้อนก็ไม่เกิน 85-86 องศา
ไปกลับสองพันกว่ากิโลน้ำสักหยดก็ไม่ได้เติม ผมว่ามันก็คุ้มกับที่ตั้งใจทำไป
ถ้าห้องเครื่องมันมีพื้นที่มากกว่านี้สักหน่อยก็คงจะ ดี...

กลัวเรื่องความแข็งแรง และการให้ตัวของเครื่องยนต์เหมือนกันครับ แต่อยากลอง ถ้าทำพร้อมตอนวางเครื่องน่าจะจัดการที่ได้ดีกว่า เพราะความจริงแล้วมันต้องทำเป็นหม้อน้ำมุดใต้คาน ความทนทานเห็นรถตู้ใช้กันเยอะอาจจะพอไหวแต่รถตู้จะมี พื้นที่เหลือเยอะกว่า ถ้าไม่ไหว เปลี่ยนเครื่องครั้งหน้าคงต้องลองกลับไปใช้หม้อน้ำสอ งใบดู ค่าแรงค่าของถ้าใช้หม้อน้ำเดิมประมาณ3500ครับ รูปตามนี้ ไม่แนะนำร้านนะครับ เพราะยังรู้ไม่ผลการใช้งาน ขอเป็นหนูทดลองก่อนครับ

ksvisawa 12-11-2012 10:28

2 ไฟล์แนบ
รถเสร็จเรียบร้อยแล้วดึงดีจิงๆคับคิดถูกละที่เปลี่ยน มาเป็น 2โบ มีปัญหาให้แก้ต่ออีกเล็กน้อยคือหน้าคลัชแอร์ไหม้จากก ารสันนิฐานเดาว่าเกิดจากที่น้ำมันเพาเวอหยดลงไปตอนทำ แล้วไม่ได้ล้างทำให้มันจับไม่ดี ไม่รุถูกป่าวขอความเห็นพี่ๆด้วยครับ แล้วแสดงความคิดเห็นเรื่องฟรีปั๊มกลึงใหม่ที่บ้านก้อ ใช้อยู่คับในบอดีรถตู้หัวจรวด2เจฝาดำก้อโอเคเลยนะครั บหม้อน้ำ2ใบแต่ก้อนะที่มันเหลือเยอะนี่หน่าอยากจะใส่ ให้เจ้าไรเดอบ้างก้อที่เหลือน้อยจิงๆ สู้ต่อไปนะเจไรเดอร์์์.....!!!!:redface:

band111 12-11-2012 11:52

สวยคับพี่ กินแก็สโลละกี่บาทคับ

wk7000 12-11-2012 12:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa (833198 กระทู้)
รถเสร็จเรียบร้อยแล้วดึงดีจิงๆคับคิดถูกละที่เปลี่ยน มาเป็น 2โบ มีปัญหาให้แก้ต่ออีกเล็กน้อยคือหน้าคลัชแอร์ไหม้จากก ารสันนิฐานเดาว่าเกิดจากที่น้ำมันเพาเวอหยดลงไปตอนทำ แล้วไม่ได้ล้างทำให้มันจับไม่ดี ไม่รุถูกป่าวขอความเห็นพี่ๆด้วยครับ แล้วแสดงความคิดเห็นเรื่องฟรีปั๊มกลึงใหม่ที่บ้านก้อ ใช้อยู่คับในบอดีรถตู้หัวจรวด2เจฝาดำก้อโอเคเลยนะครั บหม้อน้ำ2ใบแต่ก้อนะที่มันเหลือเยอะนี่หน่าอยากจะใส่ ให้เจ้าไรเดอบ้างก้อที่เหลือน้อยจิงๆ สู้ต่อไปนะเจไรเดอร์์์.....!!!!:redface:

ถ้ามีน้ำมันหยดลงไปที่หน้าคลัชฯก็มีส่วนทำให้จับไม่ส นิท ลื่น และร้อนจนไหม้ในที่สุด

และตรวจสอบระบบระบายความร้อนแผงคอยล์ร้อนดูด้วยนะครั บ ระบายได้ดีหรือเปล่า ถ้าระบายไม่ดีแรงดันในระบบจะสูง ก็อาจจะทำให้คอยล์แมคเนติกส์ไหม้ได้เหมือนกัน

สัญญาณสั่งให้คอยล์แมคเนติกส์ทำงานได้ต่อผ่าน pressure switch ไหม มันจะช่วยป้องกันตัวคอมฯแอร์พัง และป้องกันคอยล์แมคเนติกส์ไหม้ได้ด้วย ถ้าแรงดันในระบบมันสูงเกิน

หรือระบบรั่วไม่มีน้ำยาในระบบมันก็จะตัดการทำงานเช่น กันครับ

Pong79 12-11-2012 13:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa (833198 กระทู้)

ห้องเครื่องสวยดีครับ

ksvisawa 12-11-2012 21:46

ขอบคุณคุณวุฒและทุกคำชมคร๊าบ ส่วนแก็สกี่บาทยังไม่ได้เช็คเลยครับ หมดยังไม่ถึงครึ่งถังครัชแอร์ก้อไปซะก่อนไงทราบจะราย งานผลต่อไปครับ

ksvisawa 12-11-2012 22:03

1 ไฟล์แนบ
ส่วนระบบแอร์ของผมยังครบระบบเหมือนเดิมคับเพียงแต่ย้ ายแผงคอยร้อนไปไว้ใต้ท้องใช้ของcustomมีพัดลมเป่ามาใ ห้ในตัว 12รึ15นิ้วนี่แหละเป่าทีฝุ่นกระจายเลยน่าจะระบายอยุเ หลือๆนะคับ...ตามรูป(ที่ไม่ค่อยชัด) รึพี่ๆมีความเห็นว่าไงคับ:)

rider boy 13-11-2012 09:08

อ้างถึง:

สาวก 2 เจโบมาอีกแล้วครับ วางสวยดีครับ

ksvisawa 13-11-2012 20:57

:) :) :emo_toon07:

mtanes 18-11-2012 00:28

รบกวนสอบถามหน่อยครับ วางเจชนเกียร์เดิม 5l 4wd ใช้ฟลายวีลเดิม กับแผ่นคลัชเดิมได้ใหมครับ
และรบกวนอยากดูรูป ที่วางถังแก๊ส แทนถังน้ำมันเดิมอ่ะครับ แล้วถังขนาดเท่าไหร่ครับ รบกวนด้วยครับ

ไทยยะ 19-11-2012 18:34

สมาชิกใหม่

รบกวนท่านผู้รู้ ผมใช้Sport Rider ปี2000 5L อยากวางเครื่อง รบกวนผู้รู้ช่วยเปรียบเทียบ ระหว่าง 1UZ กับ 2j ge vvti ให้หน่อยครับ และผมอยู่คลอง4 ลำลูกกา ควรจะไปวางที่ใหนดี ใครมีประสพการณ์ช่วยชี้แนะหน่อยครับเอาแบบวางแล้วจบด ้วยดีหน่อยนะครับ

2jzgevvti 19-11-2012 20:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mtanes (834233 กระทู้)
รบกวนสอบถามหน่อยครับ วางเจชนเกียร์เดิม 5l 4wd ใช้ฟลายวีลเดิม กับแผ่นคลัชเดิมได้ใหมครับ
และรบกวนอยากดูรูป ที่วางถังแก๊ส แทนถังน้ำมันเดิมอ่ะครับ แล้วถังขนาดเท่าไหร่ครับ รบกวนด้วยครับ

ผมวางมา 5 ปีแล้วครับ 2jzgevvti อู่บุญทวี บางนา เขามีอุปกรณ์ครบอยู่แล้ว เครื่องยนต์ก็มีให้อยู่แล้ว จับใส่ ยัด ๆ แค่ 3 วัน เสร็จเรียบร้อย ชนเกียร์เดิม ตลอด ห้า ปี ก็ไม่เคยกลับไปหาเฮียโก้อีกเลย เครื่อง 2J GE VVTi จะมีปัญหาเมื่อใช้หัวเทียนเขี้ยวเดียว แก้ปัญหาเรื่องหัวเทียนไปหลายหมื่นบาท มาจบเพราะเปลี่ยนมาใช้หัวเทียนสองเขี้ยว ตามสเปคของมัน ไฟร์วีนเปลี่ยนใหม่ ชุดคลัชเดิม ครับ
:emo_toon04:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:11