ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   บทสรุปมิกเชอร์แปรผันทำเองหลังจากทดลองใช้มาสี่เดือน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=57574)

torn7890 07-06-2011 12:57

แสดงว่าหม้อต้มมีผลอย่างมากเลยครับ เดียวลองลดช่องพับลิ้นปิดสุดลงอีกจะทำให้เดินเบานิ่ง กว่า อันเก่าน่าจะกว้างเกิน28มิล แล้วทำน็อตที่ลิ้นไว้ปรับยันไว้หาตำแหน่งลิ้นเปิดได้ โดยที่แก็สมาพอในรอบสูงและตำแหน่งเพาวเวอร์วาล์เกือบ สุดน่าจะเป็นตำแหน่งที่หม้อต้มรับได้ ดีกว่าครับ เดียวลองอีกสักรอบดูลุงเหน่ง เดี่ยวผมลองแก้ให้

prasert_LEK 07-06-2011 23:11

:? ถ้าใช้เปนเครื่อง 1jz-geฝาดำได้ไหมอ่าคับ
ของผมมันแบล็คไฟที กลัวกรองแตกเลยอ่าคับ

เอ31เทพา 08-06-2011 09:37

เมื่อวานไปติดมาแล้วครับวิ่งไปหาน้าทรที่บางปะกงอัตร าเร่งดีขึ้นครับเดี๋ยวลองเช็คดูว่ากินแก๊สขนาดไหนแล้ วจะมารายงานผลครับ

Isu-ge 13-06-2011 15:38

ถอดแล้ว

ท่อ 2.5
1.ลิ้นอย่างเดียว
- เบาเยียม ปลายยังอืด (จูนเพิ่ม เดินเบาตอนเย็นท่วมดับ)
2.ถ่วงน๊อต(10มม.2ตัว ตัวเมีย 8ตัว)วิ่งตกหลุมมีสะดุดๆ จูนจนปลายไหล ตก กก.3บาทกว่า
หันกลับมาคบ **รูเดิม**
3.แนวใหม่รู 40 มม.แล้วไส้ลิ้นน่าจะดี
-----สิ่งที่ชอบคือ เบานิ่งดี----
:redface:

ลุงเหน่ง 14-06-2011 00:17

ยอมแพ้ ขอถอยมาตั้งหลักก่อน

เท่าที่ลองมาโดยใช้แก๊ส 5ถัง จูนยังไงก็ไม่ลงตัว อาจเป็นเพราะใช้หม้อต้มธรรมดาทำให้จ่ายแก๊สไม่พอในรอ บสูง ยังไม่เคยลองกับหม้อต้มซูเปอร์
ตอนนี้กลับมาใช้มิกหัวเตาอันเดิมเหมือนกัน แต่ทะลวงรูจาก35มม.ให้เป็น 40มม. จูนได้นิ่งทั้งเดินเบาและปลาย อัตราเร่งเป็นที่น่าพอใจ สิ้นเปลืองไม่เกิน 1.80บาทต่อ กม.
ส่วนมิกซ์ลิ้นแปรผัน หากเปลี่ยนหม้อต้มเมื่อไรค่อยมาเจอกันใหม่ หรือถ้าหากเปลี่ยนท่อมิกซ์จาก 2.5"เป็นเหล็กกลม2" โดยหน้ามิกซ์ต้องตีกรวยจาก3"มาเหลือ 2" แล้วค่อยเป็นลิ้นแปรผันเพื่อรีดอากาศให้เร็วและแรงขึ ้น เมื่อลิ้นเปิดสุดให้มีพื้นที่เทียบรูฟิกมิกซ์ไม่เกิน 50มม.
แม้ว่าผมจะไม่สำเร็จกับมิกซ์แปรผัน แต่สิ่งที่ได้มาคือเทคนิคการจูน ซึ่งตอนนี้ผมมั่นใจว่าจูนได้เฉียบขาดโดยไม่ต้องพึ่งช ่าง หาข้อมูลทั้งใน Jz Club Gas และ Gasthai.com แล้วลองด้วยตัวเอง

torn7890 14-06-2011 20:43

ลิ้นตัวใหม่ส่งให้ลุงเหน่งลองไม่รู้ได้ยัง

เล่ากันฟังนิดหนึงครับ
ที่ติดตั้งจูนง่ายที่สุดที่ผมเจอก็เป็นหม้อต้มโทมาเช ตโต้ชุปเบอร์ อย่างของคุณเอ31จูนง่ายมากครับแต่รอผลใช้อยู่ไม่รู้จ ะเป็นไงต้องจูนละเอียดอีกที
ปัญหาอีกอย่างหนึ่งที่เจอคือช่องพับลิ้นมากไปทำให้เด ินเบาไม่นิ่งจูนอยาก ช่องลิ้นที่พอดีเวลาจูนไอดึลต้องไม่ได้ปรับจากเดิมไป มากเมื่อเทียบกะฟิกมิกอันเดิม ปรับใหม่เฉพาะเพาวเวอร์วาวล์อย่างเดียวคือเปิดเกือบส ุด
คือมิแปรผันจะใช้ทำงานได้ไม่เกินขีดความสามารถสุดของ หม้อต้มที่รอบสุงวัดกันที่เพาวเวอร์วาวล์
ตอนนี้ของผมยังกินอยู่ 1.65บาทต่อโล ขับนิ่มๆก็1.35ครับ
AFถือว่าอยู่ในช่วงทุกรอบครับแต่กว่าจะได้ขนาดนี้ก็พ อสมควรครับ
ถือว่าเป็นการทดลองแล้วกันครับทำได้ก็ดีไป ทำไม่ได้ก็ต้องยอมรับในปัญหาที่เกิดขึ้นอาจจะเป็นจุด ที่คาดไม่ถึงและทำมือส่วนใหญ่ แต่ที่สำคัญได้ความรู้มากมายในการลองและในเวปนี้ครับ ขอบคุณมากมายเลยครับwelcome

เอ31เทพา 15-06-2011 10:42

อัตราเร่งก็ดีขึ้นครับแต่มีนิดนึงคือกินแก๊สไปหน่อยแ บบนี้ใช้ปรับที่เพาเวอร์วาล์วให้ลดลงใช่รึเปล่าครับ

torn7890 15-06-2011 12:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอ31เทพา (690483 กระทู้)
อัตราเร่งก็ดีขึ้นครับแต่มีนิดนึงคือกินแก๊สไปหน่อยแ บบนี้ใช้ปรับที่เพาเวอร์วาล์วให้ลดลงใช่รึเปล่าครับ

ตอนนี้กินเท่าไรครับขับแบบปกติ

จูนตอนจอดผมเพื่อหนาไว้นิดหนึงเพื่อตอนวิ่งกลัวมันบา ง
ลองลดเพาวร์เวอร์วาล์ลง1/2รอบ
และไอเดิลลง1/4รอบดูครับ แต่อย่าให้เครื่องสั่นถ้าสั่นไม่ต้องลดไอเดิล ผมจูนo2ไว้ตอนจอด0.6-0.9โวล แสดงว่าตอนวิ่งยังหนา

Isu-ge 15-06-2011 15:26

มาต่อ

2 ไฟล์แนบ
:cool: ลิ้นถ่วง
ท่อบีบ
เดิมท่อเปิด พยายามต่อปิด 1/2 ของ 60 มม.:smile:
ยังไม่ลองต้องเดินทางไกลกลัวตูดปาน:Emo-korea_060:
อิจฉาตาร้อน.....1.65 BBBB$

Pisith 15-06-2011 16:29

ใส่ถ่วงเยอะ ระวังน๊อตด้วยนะครับ

เห็นเคยมีหลุดเข้าไปเจอลูกสูบนะครับ
:cool:

ลุงเหน่ง 15-06-2011 19:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ torn7890 (690291 กระทู้)
ลิ้นตัวใหม่ส่งให้ลุงเหน่งลองไม่รู้ได้ยัง

เล่ากันฟังนิดหนึงครับ
ที่ติดตั้งจูนง่ายที่สุดที่ผมเจอก็เป็นหม้อต้มโทมาเช ตโต้ชุปเบอร์ อย่างของคุณเอ31จูนง่ายมากครับแต่รอผลใช้อยู่ไม่รู้จ ะเป็นไงต้องจูนละเอียดอีกที
ปัญหาอีกอย่างหนึ่งที่เจอคือช่องพับลิ้นมากไปทำให้เด ินเบาไม่นิ่งจูนอยาก ช่องลิ้นที่พอดีเวลาจูนไอดึลต้องไม่ได้ปรับจากเดิมไป มากเมื่อเทียบกะฟิกมิกอันเดิม ปรับใหม่เฉพาะเพาวเวอร์วาวล์อย่างเดียวคือเปิดเกือบส ุด
คือมิแปรผันจะใช้ทำงานได้ไม่เกินขีดความสามารถสุดของ หม้อต้มที่รอบสุงวัดกันที่เพาวเวอร์วาวล์
ตอนนี้ของผมยังกินอยู่ 1.65บาทต่อโล ขับนิ่มๆก็1.35ครับ
AFถือว่าอยู่ในช่วงทุกรอบครับแต่กว่าจะได้ขนาดนี้ก็พ อสมควรครับ
ถือว่าเป็นการทดลองแล้วกันครับทำได้ก็ดีไป ทำไม่ได้ก็ต้องยอมรับในปัญหาที่เกิดขึ้นอาจจะเป็นจุด ที่คาดไม่ถึงและทำมือส่วนใหญ่ แต่ที่สำคัญได้ความรู้มากมายในการลองและในเวปนี้ครับ ขอบคุณมากมายเลยครับwelcome

ลิ้นเพิ่งมาถึงบ่ายวันนี้ครับ เอาไว้จะหาโอกาศลองใส่ดู แต่ตอนนี้ผมงานค่อนข้างยุ่งมาก ใช้มิกซ์เดิมวิ่งใช้งานไปก่อน

torn7890 15-06-2011 20:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Isu-ge (690582 กระทู้)
:cool: ลิ้นถ่วง
ท่อบีบ
เดิมท่อเปิด พยายามต่อปิด 1/2 ของ 60 มม.:smile:
ยังไม่ลองต้องเดินทางไกลกลัวตูดปาน:Emo-korea_060:
อิจฉาตาร้อน.....1.65 BBBB$

สงสัยตรงไหนโทรถามกันได้ครับหลายจุดอาจะเขียนไปม่ค่อ ยเข้าใจไปทำอาจมีต่างบ้าง

m&m 18-07-2011 00:09

สวัสดีพี่ๆทุกท่าน หลักจากก่อนหน้านี้เพียงเเค่อ่านผ่านๆ...เเต่ตอนนี้ต ้องมาทำใช้บ้างเเล้ว เพราะผมได้ซื้อรถใช้งานเพื่อมอีกคัน เป็น Doramon AE92 GTI เครื่อง 4A-GE ฝาลาย twin cam 16 วาร์ว เเละรถคันนี้ได้ติดเเก็สระบบดูดมาก็คงเป็นยังที่ทุกท ่านได้ใช้งานกันอยู่เเก็สดี เเต่น้ำมันวิ่งไม่ได้เรื่องเพราะมี Mix ขวางอยู่ ทำให้อัตราการตอบสนองไม่ดี เท่าที่ผมหาข้อมูล เเละอุปกรณ์ที่จะใช้ทำ ผมมันใจว่าเราสามารถทำได้ครับ เพียงเเต่เราอาจลืมหลักพลศาสร์ เเละตำเเหน่งการติดตั้งที่เหมาะสม ทั้งขนาดลิ้นรูเเก็สเข้า เเละที่สำคัญจริงๆเเล้วลิ้นต้องห้ามเปิดสุดเพราะถ้าเ ปิดสุดก็เหมือนกับเราไม่มี Mix เพื่อสร้า้งกำลังดูดเเก็สให้กับเครื่องยนต์ เพราะหม้อต้มเเก็สเป็นเพียงตัวลดเเรงดัน เเละจะมีเพียงเเรงดันในส่วนน้อยที่ช่วยส่งมายัง Mix ลองสังเกตุดูครับว่าใครที่ติตั้งหม้อต้มใกล้ MIx ที่สุดอัตราการตอบสนอง เเละการจูนจะง่ายกว่าที่เราติดตั้งไกลๆ.....

สุดท้ายเเล้วผมทดลองเเละได้ผลเป็นอย่างไรเเล้วจะมารา ยงานครับ......
:) :) :)

torn7890 24-07-2011 10:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m (703735 กระทู้)
สวัสดีพี่ๆทุกท่าน หลักจากก่อนหน้านี้เพียงเเค่อ่านผ่านๆ...เเต่ตอนนี้ต ้องมาทำใช้บ้างเเล้ว เพราะผมได้ซื้อรถใช้งานเพื่อมอีกคัน เป็น Doramon AE92 GTI เครื่อง 4A-GE ฝาลาย twin cam 16 วาร์ว เเละรถคันนี้ได้ติดเเก็สระบบดูดมาก็คงเป็นยังที่ทุกท ่านได้ใช้งานกันอยู่เเก็สดี เเต่น้ำมันวิ่งไม่ได้เรื่องเพราะมี Mix ขวางอยู่ ทำให้อัตราการตอบสนองไม่ดี เท่าที่ผมหาข้อมูล เเละอุปกรณ์ที่จะใช้ทำ ผมมันใจว่าเราสามารถทำได้ครับ เพียงเเต่เราอาจลืมหลักพลศาสร์ เเละตำเเหน่งการติดตั้งที่เหมาะสม ทั้งขนาดลิ้นรูเเก็สเข้า เเละที่สำคัญจริงๆเเล้วลิ้นต้องห้ามเปิดสุดเพราะถ้าเ ปิดสุดก็เหมือนกับเราไม่มี Mix เพื่อสร้า้งกำลังดูดเเก็สให้กับเครื่องยนต์ เพราะหม้อต้มเเก็สเป็นเพียงตัวลดเเรงดัน เเละจะมีเพียงเเรงดันในส่วนน้อยที่ช่วยส่งมายัง Mix ลองสังเกตุดูครับว่าใครที่ติตั้งหม้อต้มใกล้ MIx ที่สุดอัตราการตอบสนอง เเละการจูนจะง่ายกว่าที่เราติดตั้งไกลๆ.....

สุดท้ายเเล้วผมทดลองเเละได้ผลเป็นอย่างไรเเล้วจะมารา ยงานครับ......
:) :) :)

ผมว่าหลักๆๆอยู่ที่ความสามารถของหม้อต้มเป็นหลัก ในรอบสูงถ้าหม้อต้มที่สามมารถจ่ายเเก็สได้เฉพาะแรงดู ดจากเครื่องไม่มีมิกขวางก็มีแรงดูดแก็สพออยู่แล้ว
เพราะของที่ผมใช้อยู่เปิดประมาณเต็มที่รอบสี่พันห้าห ลักพลศาสร์ของอากาศที่ไหลในท่อก็คิดอยู่เหมือนกันครั บแต่อาศัยการเดาเอาเพราะไม่มีเครื่องวัดละเอียด
ยังไงก็ลองทำดูครับเเชร์ประสบการณ์ แต่เห็นท่าทีระบบหัวฉีดจะเข้ามาแทนที่หมดแล้วราคามัน ลงมาพอสมควร

มีเรื่องช่วยคิดกันต่อหน่อยครับผมอยากจะลองเอาความเย ็นจากแก๊สมาลดอุณหภูมิอากาศที่เข้าไอดีเพิื่อเพิ่มแร งเครื่องยนต์ เพราะแก้สนำเปลี่ยนเป็นแก็สมีความเย็นที่เราเอานำไปอ ุ่นหม้อต้มนั้นและ ลองช่วยกันหาไอเดียดูครับ

m&m 24-07-2011 17:50

ใกล้ได้รถเเล้วทำเสร็จผลเป็นไงเดียวมารายงาน.....:) :) :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:18