ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ตระกูลVVTi ทั้งโบและไม่โบขอเชิญร่วมสนทนากันนะคัฟ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46133)

somtao 14-01-2013 11:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ elegantvigo (845220 กระทู้)
ขอบคุณทุกท่านครับ
ว่าจะไปหาพี่เค แต่ยังตามเก็บช่วงล่างไม่จบเลยครับ
เร็วนี้คงเข้าไปแน่ๆครับ

ไว้มีโอกาสผมขอเทสต์บ้างนะคัฟ...อิอิ:emo_toon11: :emo_toon11:

ขุนกระบี่ 14-01-2013 19:49

รบกวนหน่อยครับ

รถผมวาง 2jz ge vvti มาได้ 2 ปี แล้วครับ เพิ่งเปลี่ยนซีลหน้าเครื่องมาได้ไม่ถึงสองเดือน น้ำมันเครื่องหยดลงพื้นอีกแล้ว เคยอ่านเจอว่า เครื่อง 1j bo vvti ซีลราวลิ้นด้านไอเสียวงในจะเล็กกว่า ด้านไอดี แล้ว 2jz ge vvti เหมือนกันรึเปล่าครับ ถ้าใช่ผมสงสัยว่าช่างจะใส่มาให้ผิด เพราะตอนนี้มีน้ำมันไหลออกมาทางฝาหน้าอีกแล้ว
รบกวนขอพาสนัมเบอร์ ซีลหน้าเครื่องของตัว 2jz ge vvti ทั้งด้านไอดี ไอเสีย และซีลข้อเหวี่ยงด้วยครับหน้าด้วยครับ รอบนี้จะเปลี่ยนใหม่ทั้งสามตัวเลย จะได้ทีเดียวจบ รบกวน เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ใช้เครื่องตัวนี้ ช่วยแจ้งหรือแนะนำด้วยครับ..กำลังจะเอารถเข้าอู่เร็ว ๆนี้ ขอบคุณครับ

i_herejoke 14-01-2013 20:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ขุนกระบี่ (845310 กระทู้)
รถผมวาง 2jz ge vvti มาได้ 2 ปี แล้วครับ เพิ่งเปลี่ยนซีลหน้าเครื่องมาได้ไม่ถึงสองเดือน น้ำมันเครื่องหยดลงพื้นอีกแล้ว เคยอ่านเจอว่า เครื่อง 1j bo vvti ซีลราวลิ้นด้านไอเสียวงในจะเล็กกว่า ด้านไอดี แล้ว 2jz ge vvti เหมือนกันรึเปล่าครับ ถ้าใช่ผมสงสัยว่าช่างจะใส่มาให้ผิด เพราะตอนนี้มีน้ำมันไหลออกมาทางฝาหน้าอีกแล้ว
รบกวนขอพาสนัมเบอร์ ซีลหน้าเครื่องของตัว 2jz ge vvti ทั้งด้านไอดี ไอเสีย และซีลข้อเหวี่ยงด้วยครับหน้าด้วยครับ รอบนี้จะเปลี่ยนใหม่ทั้งสามตัวเลย จะได้ทีเดียวจบ รบกวน เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ใช้เครื่องตัวนี้ ช่วยแจ้งหรือแนะนำด้วยครับ..กำลังจะเอารถเข้าอู่เร็ว ๆนี้ ขอบคุณครับ

ใช่ครับ สำหรับ 1jz gte vvti ซีลแคม 2 ฝั่งจะไม่เท่ากันครับ
ต่างกันนิดหนึ่งครับ ไม่แน่ใจว่าวงนอกหรือในที่ต่างกันครับ
ถ้าจะให้ถูกต้องที่สุดคือจะต้อง เอาของเก่าติดเครื่องเอาไปเทียบที่ร้านอะไหล่ครับ แล้วเครื่อ
ที่เฟือง วีวีทีไอก็สามารถรั่วได้นะครับ โอริงที่เฟืองวีวีทีไอด้านในเฟืองครับ มี สองวงและ ต้องถอดน๊อตที่นึดเบอร์ 10 ทั้งหมด 5 ตัวครับ แต่ส่วนมากจะไม่ค่อยรั่ว เพราะมันใช้ยาวๆๆ
และก็ยังมีซีลข้อเหวี่ยงอีกหนึ่งนะครับที่ต้องเปลี่ย นไปพร้อมกันไหนๆก็รื้อมาแล้ว รื้อมาทั้งทีเปลี่ยนสายพานทามมิ่งด้วยนะครับ
แต่สำหรับเครื่อง vvti ตัวอื่นไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าเหมือนกัน
ป่าวอ่ะครับ. ถ้ายังไงเข้าไปที่อู่คลองสามก็ได้ครับ. หรือจะเข้าอู่ที่ผมวางเครื่องก็ได้ ไม่เกินครึ่งวันเสร็จครับ

i_herejoke 14-01-2013 20:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ i_herejoke (845312 กระทู้)
ใช่ครับ สำหรับ 1jz gte vvti ซีลแคม 2 ฝั่งจะไม่เท่ากันครับ
ต่างกันนิดหนึ่งครับ ไม่แน่ใจว่าวงนอกหรือในที่ต่างกันครับ
ถ้าจะให้ถูกต้องที่สุดคือจะต้อง เอาของเก่าติดเครื่องเอาไปเทียบที่ร้านอะไหล่ครับ แล้วเครื่อ
ที่เฟือง วีวีทีไอก็สามารถรั่วได้นะครับ โอริงที่เฟืองวีวีทีไอด้านในเฟืองครับ มี สองวงและ ต้องถอดน๊อตที่นึดเบอร์ 10 ทั้งหมด 5 ตัวครับ แต่ส่วนมากจะไม่ค่อยรั่ว เพราะมันใช้ยาวๆๆ
และก็ยังมีซีลข้อเหวี่ยงอีกหนึ่งนะครับที่ต้องเปลี่ย นไปพร้อมกันไหนๆก็รื้อมาแล้ว รื้อมาทั้งทีเปลี่ยนสายพานทามมิ่งด้วยนะครับ
แต่สำหรับเครื่อง vvti ตัวอื่นไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าเหมือนกัน
ป่าวอ่ะครับ. ถ้ายังไงเข้าไปที่อู่คลองสามก็ได้ครับ. หรือจะเข้าอู่ที่ผมวางเครื่องก็ได้ ไม่เกินครึ่งวันเสร็จครับ

แต่ถ้าใส่ซีลผิดเบอร์ ผมว่าน่าจะยากครับ เพราะช่างก็รู้ว่ามันใส่แล้วมันไม่ฟิตหรือมันไม่พอดี อ่ะครับตอนใส่

ผมว่าซีลที่ใส่ให้ ไม่ใช่ของแท้มากกว่าครับ ช่างน่าจะใส่ของเทียบให้ซึ่งไม่ใช่ซีลแท้ toyota อ่ะครับ

Apple JZ Power 14-01-2013 20:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (845222 กระทู้)
ไว้มีโอกาสผมขอเทสต์บ้างนะคัฟ...อิอิ:emo_toon11: :emo_toon11:

เชิญเลยครับ ไว้วันมิตติ้งจะให้ลอง ระหว่างนี้ซ่อมเก็บช่วงล่างให้หมด :rolleyes:

เดี๋ยวจะพาช่างจูนแก๊สลงคลองซะก่อน :emo_toon08:

somtao 15-01-2013 18:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ขุนกระบี่ (845310 กระทู้)

ตอนผมเปลี่ยนก็เอาไปเทียบเหมือนกันอ่ะ...ทีแรกร้านเอ าของเจโบมาให้ สุดท้ายเลยต้องกลับเอาไปเปลี่ยนเป้นของเจโบ วีวีด้วยการเทียบของเอา...

:emo_toon11: :emo_toon11:

i_herejoke 18-01-2013 12:24

เตรียมพร้อม งานแกรนด์ กันหรือยังครับ อิอิ ผมยังเดิมๆอยู่เลย งบยังไม่พอทำอะไรเลยอ่ะ:( :( :(

somtao 18-01-2013 16:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ i_herejoke (846091 กระทู้)
เตรียมพร้อม งานแกรนด์ กันหรือยังครับ อิอิ ผมยังเดิมๆอยู่เลย งบยังไม่พอทำอะไรเลยอ่ะ:( :( :(

โดนก่อกวนตั้งแต่มุ้งยังไม่กางเลยอ่ะ...ถ้าจะไม่ได้ไ ปอ่ะคัฟโจ๊ก...

i_herejoke 18-01-2013 16:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (846136 กระทู้)

โดนก่อกวนตั้งแต่มุ้งยังไม่กางเลยอ่ะ...ถ้าจะไม่ได้ไ ปอ่ะคัฟโจ๊ก...

ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับพี่เต๋า :( :(

i_herejoke 18-01-2013 17:26

ของใครม่ะรู้สวยจัง อยากได้แบบนี้บ้างอ่ะ อิอิ:redface: :redface: :redface:

Apple JZ Power 18-01-2013 18:57

งามแท้ :emo_toon07:

somtao 18-01-2013 20:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ i_herejoke (846142 กระทู้)
ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับพี่เต๋า :( :(

ขอบคุณคร้าฟโจ๊ก...แต่คิดว่าหลายๆคนหลายๆท่านคงจะรู้ บ้างแหละ...ว่าอะไรเป็นอะไรน่ะ...จริงป่ะคัฟ

i_herejoke 18-01-2013 22:25

ก็แค่ USER ธรรมดา คนหนึ่ง อิอิ:emo_toon08: :emo_toon08:

somtao 19-01-2013 18:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ i_herejoke (846222 กระทู้)
ก็แค่ USER ธรรมดา คนหนึ่ง อิอิ:emo_toon08: :emo_toon08:

ประมาณนั้นไอ่เรามันพวกบ้านๆน่ะจริงป่ะคัฟโจ๊ก...

julia_robot 20-01-2013 23:55

เจโบวีวี ลิ้นเร่งไฟฟ้า มี O2 กี่ตัวคับ เห็นตัวเดียวที่เฮดเดอร์ อีกตัวเค้าว่าอยู่ตรงแคท แต่ผมหาแคทไม่เจอครับ

อีกตัวนึงคือ Map ครับ มันอยู่ตรงไหนบ้างครับ

Khun_Thian 21-01-2013 10:51

เค้าใช้แอร์โฟร์แทนแมพไม่ใช่หรือครับตัวVVtiน่ะ :)

i_herejoke 21-01-2013 12:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ julia_robot (846607 กระทู้)
เจโบวีวี ลิ้นเร่งไฟฟ้า มี O2 กี่ตัวคับ เห็นตัวเดียวที่เฮดเดอร์ อีกตัวเค้าว่าอยู่ตรงแคท แต่ผมหาแคทไม่เจอครับ

อีกตัวนึงคือ Map ครับ มันอยู่ตรงไหนบ้างครับ

แอร์โฟร์ครับฝัง ตรงท่ออากาศครับ ก่อนเข้าเทอร์โบครับ
ส่วน o2 ผมว่ามีตัวเดียวนะครับ

somtao 21-01-2013 12:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ julia_robot (846607 กระทู้)

มีตัวเดียวที่Cat หรือที่เฮดเดอร์คร้าฟ...

สำหรับตัวETCSจะเป็นแอร์โฟลวรุ่นเก่า(พัฒนามาจากMap) มันจะวัดปริมาณอากาศและขวางทางเข้าในรูปตัวเอ๊กซ์ ในรุ่นใหม่จึงเปลี่ยนเป็นระบบETCS-i แทนซึ่งแอร์โฟลวแบบแท่งเดี่ยวมีลวดแบบฮอทไวด์สอดไว้ต รงกลางและลิ้นเร่งไฟฟ้าจะเป็นแบบเดียวกับรถยนต์รุ่นใ หม่ๆตั้งแต่ปี 2002ขึ้นมาใช้กัน รวมถึงบันดาคอมมอนเรลตั้งแต่ปี2005ขึ้นมาใช้กันนั่นเ องเพื่อการไหลที่ดีของอากาศและการวัดอากาศที่ถูกต้อง กว่าแอร์โฟลวรุ่นเก่าๆ....

somtao 22-01-2013 15:17

สาเหตุของรถไม่มีกำลัง

ส่วนนึงมาจากกล่องอีซียูเน่า ประสบการณ์นี้จากรถน้ามืดล็อคอิน "Mudkung" รถน้ามืดขับไปดีๆแต่มีอาการวูบ คือรอบเครื่องยนต์ต่ำลงเรื่อยจนดับไปเลย ในบางครั้งรถเหมือนมีกำลัง...พอจอดไว้แล้วสตารืทใหม่ รถก็วิ่งใช้ได้ปกติ พอเครื่องร้อน(กล่องECUร้อนด้วย) ก็เลยมีปัญหาดังกล่าวตามมา...อาการนี้ที่หน้าปัทม์ไม ่โชว์โค้ตอะไรเลย

ดังนั้นถ้ารถมีอาการดังกล่าวเราควรเช็คกล่องอีซียู ด้วยการเช้คไอซีแต่ละตัวในกล่องด้วย...

น้ามืดบอกว่า"เป็นคาปาซิเตอร์ 15uF/35V มีน้ำยารั่วออกมา ก็เลยจัดการซื้อมาเปลี่ยนครับ แต่ที่ร้านแถวศรีราชาไม่มีค่านี้ผมก็เลยจัดการเอา 10uF ต่อขนานกับ 4.7uF ใส่เข้าไปแทน ผมปรากฎว่าเครื่องสตาจได้ปกติ เดินเบาปกติ
สรุป อาการของรถคือสตาจติด เดินเบาไม่ได้ เครื่องดับอย่างเดียว สาเหตุเกิดจาก คาปาซิเตอร์เสียครับ ลงทุนในการซ่อมไป 2 บาทครับ"

ไอ้เราก้นึกว่าท่ออินเตอร์รั่วไม่ก้อวาล์วยัน ที่แท้ก็เป็นที่เจ้าไอซีหรือคาปานี่เองที่มันหมดอายุ การใช้งาน...เหอๆ

bamee-jz gte vvti 26-01-2013 19:11

หวัดดีคับ ผมมีปัญหาคับ ตอนนี้ รถวางเครื่องอยู่ ติดเครื่องแล้วดับ ผมเปลี่ยนsensor รอบเบา แล้ว
และก็ แอร์โฟร์ เปลีี่ยนแล้วคับ ยังไม่หาย ยังอาการเดิม คือติดแล้วดับ เร่งเครื่องแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมต้องเช็คตรงไหนอีกบ้างคับ ขอคำแนะนำหน่อย
ขอบคุณคับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:38