ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   โปรเจค J Bo No Mix !!! (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=26092)

ชายต้น 22-06-2010 09:09

อีก1ทางเลือกไม่ง้อหัวฉีด...

m&m 14-08-2010 10:22

:) :) :) :) :) :)

ชายต้น 14-08-2010 13:32

แรงจังช่วงนี้...

JO-GENU 15-08-2010 22:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (565274 กระทู้)
แรงจังช่วงนี้...

รอพี่ด้วยนะครับต้น

ATE38 15-08-2010 23:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JO-GENU (565856 กระทู้)
รอพี่ด้วยนะครับต้น

อิอิ :emo_toon08:

ชายต้น 16-08-2010 10:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM (565995 กระทู้)
:)กำลังติดครับ ได้มอเตอร์ speed control ของซูปร้า มาตรงรุ่น อิอิ ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ที่เเนะเเนวทาง ครับ
-น้าโมทย์ครับ เงินค่าติดแกสหัวฉีดสี่ห้าหมื่น จะเอาไปโมระบบน้ำมันอะไร ต่อ ดีครับ พี่ๆ:emo_toon04:
:emo_toon08:
:) ประหยัดด้วยแกส ถ้าจะแฮดๆๆต้องน้ำมัน ครับ จะได้อยู่กับเรานานๆ

แหล่มครับ...ตอนนี้ใช้มือ...

m&m 16-08-2010 18:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (566015 กระทู้)
แหล่มครับ...ตอนนี้ใช้มือ...

รอผู้เชี่ยวชาญอีกท่านครับ จะได้ไม่ต้องใช้มือเเละเนียนๆๆเลยครับพี่.....:) :) :)

JO-GENU 17-08-2010 01:47

รอติดตามชมครับ เพื่อเป็นแนวทาง

ShObAjUnG 18-08-2010 21:07

วันนี้ไปทำมาแล้ว แจ๋วดีอ่ะ e36+ jโบปลั๊กบาง
น้ำมั้น บูทเคยมาแค่0.6 เอามิกออกแล้วได้ 1.0
ส่วนแก๊สลองปรับลิ้นคราวๆ และจูนคราวๆ ได้บูท0.8
แต่ตอนเยียบมีว๊อดหน่อยๆ แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ เวลาใช้แก็สแล้วเปิดแอร์รอบไม่ช่วย เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูใหม่

ShObAjUnG 19-08-2010 13:01

โอเค เบื้องต้นเรียบร้อยแล้ว ที่จูนไม่ได้ พอดีผ้าในหม้อต้มมันขาด แก้ไขเรียบร้อย เดี๋ยวรอไปลองวิ่งดูก่อน อิอิ

m&m 19-08-2010 17:53

:) :) :)

HS9KRM 19-08-2010 18:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ShObAjUnG (567540 กระทู้)
วันนี้ไปทำมาแล้ว แจ๋วดีอ่ะ e36+ jโบปลั๊กบาง
น้ำมั้น บูทเคยมาแค่0.6 เอามิกออกแล้วได้ 1.0
ส่วนแก๊สลองปรับลิ้นคราวๆ และจูนคราวๆ ได้บูท0.8
แต่ตอนเยียบมีว๊อดหน่อยๆ แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ เวลาใช้แก็สแล้วเปิดแอร์รอบไม่ช่วย เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูใหม่

ว่างๆถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆชมบ้างนะครับ

JO-GENU 19-08-2010 21:14

:) :) :) :)

ShObAjUnG 21-08-2010 12:21

ขออนุญาตรายงานผลคร่าวๆก่อนครับ
1. อัตราสิ้นเปลื้องยังไม่ทราบ เพราะส่วนนี้ไม่มีเวลาออกไปไหนเลย งานยุ่งๆๆๆๆ
2. อัตราเร่งของแก็ส รู้สึกดีขึ้นพอรู้สึกได้ คันเร่งเบาขึ้น ยูเทริ์นตรงบ้านผม พอออกจากยูเทริ์นวิ่งไปถึงสะพานลอยตรงโลตัสสะพานใหม่ ประมาณ 300เมตร ผมเคยกดสุดๆได้80-90
ตอนนี้ได้ 110 กม./ชม. บูทมาเยอะขึ้นกว่ามีมิก อาจเป็นเพราะว่า เราสามารถจูนอากาศได้ด้วย ไม่ได้จูนที่หม้อต้มอย่างเดียว
ตอนนี้กำลังหาทางทำให้เราสามารถควบคุมมอเตอร์ลิ้น TRC ได้ โดยไม่ต้องใช้สายดึง หรือดัดแปลงใช้มอเตอร์ตัวอื่น โดยใช้วงจรไฟ4ดวง ราคาประมาณ 100-200 บาท จ่ายไฟให้มอเตอร์ทำงาน โดยรับสัญญาณจากสวิกช์แก็ส ความคืบหน้าเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบ 555+:redface:

JO-GENU 21-08-2010 12:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ShObAjUnG (569119 กระทู้)
ขออนุญาตรายงานผลคร่าวๆก่อนครับ
1. อัตราสิ้นเปลื้องยังไม่ทราบ เพราะส่วนนี้ไม่มีเวลาออกไปไหนเลย งานยุ่งๆๆๆๆ
2. อัตราเร่งของแก็ส รู้สึกดีขึ้นพอรู้สึกได้ คันเร่งเบาขึ้น ยูเทริ์นตรงบ้านผม พอออกจากยูเทริ์นวิ่งไปถึงสะพานลอยตรงโลตัสสะพานใหม่ ประมาณ 300เมตร ผมเคยกดสุดๆได้80-90
ตอนนี้ได้ 110 กม./ชม. บูทมาเยอะขึ้นกว่ามีมิก อาจเป็นเพราะว่า เราสามารถจูนอากาศได้ด้วย ไม่ได้จูนที่หม้อต้มอย่างเดียว
ตอนนี้กำลังหาทางทำให้เราสามารถควบคุมมอเตอร์ลิ้น TRC ได้ โดยไม่ต้องใช้สายดึง หรือดัดแปลงใช้มอเตอร์ตัวอื่น โดยใช้วงจรไฟ4ดวง ราคาประมาณ 100-200 บาท จ่ายไฟให้มอเตอร์ทำงาน โดยรับสัญญาณจากสวิกช์แก็ส ความคืบหน้าเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบ 555+:redface:

เยี่ยมเลยครับ รอติดตามผลงานขั้นต่อไปนะครับ

ชายต้น 21-08-2010 13:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ShObAjUnG (569119 กระทู้)

กล่องคอนโทรลเดิมที่สั่งTRC. มันเป็นสัญญาณพลัสนะครับ อีกอย่างตัวมอเตอร์ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้งานตลอดเวล า ถ้าทำได้จริงมอเตอร์จะทำงานหนักมากเพราะต้องสู้กับแร งสปริงของลิ้นที่ต้องการดึงกลับ ลองดูครับ

m&m 21-08-2010 14:04

รอการพัฒนาต่อไป......ถ้าดีผมได้เปลี่ยนใหม่บ้างครับ ....เเต่ที่ผมใช้ 2 ปีเเล้วก็ใช้ได้ดีไมีปัญหา.....

gitano 21-08-2010 14:49

อ้างถึง:

รอชมอัตตราสิ้นเปลืองอยู่ครับ

ขอบคุณมากครับที่มาให้ความรู้กับเพื่อนๆครับ

ShObAjUnG 21-08-2010 15:38

เท่าที่ผมลองดูแล้ว มอเตอร์มีพีเนี่ยล 12ฟัน เฟืองตรงลิ้นTrc มี12ฟัน ถ้าจะทำให้มอเตอร์มันหมุนไปด้านที่จะปิดลิ้นนั้น จะต้องจ่ายไฟอย่านี้
x คือกราวน์ทั้งสองตัว เราจะต้องจ่ายไฟไปตามขา 1-4-3-6 ตามนี้เราจะทำให้มอเตอร์หมุนไปได้ 1ฟัน ดังนั้นถ้าจะทำให้มอเตอร์หมุนไป1รอบจะต้องจ่ายไฟ 12 ชุด แล้วมาติดค้างไว้ดวงที่ 1 เพื่อไม่ปล่อยให้ลิ้นมันกลับไปเปิดใหม่

เมื่อคิดได้ดังนี้แล้ว ผมจึงมองหาของที่ราคาถูกที่สุดคือวงจรไฟกระพริบ4ดวง ที่ทำงานแบบ ติดแล้วดับ แล้วไปติดดวงต่อไปแล้วก็ดับจนครบ4ดวง แล้วกลับมาเริ่มใหม่
คิดว่าจะถอดหลอดไฟที่วงจรออกแล้วต่อ ขาตามปลั๊ก คือ ดวงที่1 เข้าขาที่1
ดวงที่2 เข้าขาที่4
ดวงที่3 เข้าขาที่3
ดวงที่4 เข้าขาที่6
ส่วนเวลาเราจะเปิดลิ้นเพื่อจะแฮ็ดน้ำมัน ก็ไม่ต้องคิดอะไรมาก แค่ตัดไฟมอเตอร์ก็จะปล่อยให้ลิ้นดีดลงมา
แต่ปัญหามันอยุ่ว่า ความเร็วที่วงจรกระพริบไฟมันต้องเร็วเท่าไร และที่พี่ต้นบอก เราวิ่งแก็สเป็นหลักถ้าจ่ายไฟให้มอเตอร์ค้างตลอดมอเต อร์มันจะรับไได้มั้ย แต่ผมคิดว่าน่าจะได้ เพราะผมคิดว่าปกติในรถที่มีระบบTrc ระบบมันก็ทำงานตลอดเวลาอยุ่แล้วนาแต่ไม่แน่ใจว่ามันส ั่งมอเตอร์ตลอดเวลาอ่ะป่าว ยังไงผมขอเสียสละลองยาก่อนดีกว่า อิอิ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบในภายหลัง
อย่างนั้นแล้วใครรู้บ้างว่าสัญญาณพัลส์มันมีความถี่เ ท่าไร :redface:

m&m 22-08-2010 12:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ShObAjUnG (569201 กระทู้)
เท่าที่ผมลองดูแล้ว มอเตอร์มีพีเนี่ยล 12ฟัน เฟืองตรงลิ้นTrc มี12ฟัน ถ้าจะทำให้มอเตอร์มันหมุนไปด้านที่จะปิดลิ้นนั้น จะต้องจ่ายไฟอย่านี้
x คือกราวน์ทั้งสองตัว เราจะต้องจ่ายไฟไปตามขา 1-4-3-6 ตามนี้เราจะทำให้มอเตอร์หมุนไปได้ 1ฟัน ดังนั้นถ้าจะทำให้มอเตอร์หมุนไป1รอบจะต้องจ่ายไฟ 12 ชุด แล้วมาติดค้างไว้ดวงที่ 1 เพื่อไม่ปล่อยให้ลิ้นมันกลับไปเปิดใหม่

เมื่อคิดได้ดังนี้แล้ว ผมจึงมองหาของที่ราคาถูกที่สุดคือวงจรไฟกระพริบ4ดวง ที่ทำงานแบบ ติดแล้วดับ แล้วไปติดดวงต่อไปแล้วก็ดับจนครบ4ดวง แล้วกลับมาเริ่มใหม่
คิดว่าจะถอดหลอดไฟที่วงจรออกแล้วต่อ ขาตามปลั๊ก คือ ดวงที่1 เข้าขาที่1
ดวงที่2 เข้าขาที่4
ดวงที่3 เข้าขาที่3
ดวงที่4 เข้าขาที่6
ส่วนเวลาเราจะเปิดลิ้นเพื่อจะแฮ็ดน้ำมัน ก็ไม่ต้องคิดอะไรมาก แค่ตัดไฟมอเตอร์ก็จะปล่อยให้ลิ้นดีดลงมา
แต่ปัญหามันอยุ่ว่า ความเร็วที่วงจรกระพริบไฟมันต้องเร็วเท่าไร และที่พี่ต้นบอก เราวิ่งแก็สเป็นหลักถ้าจ่ายไฟให้มอเตอร์ค้างตลอดมอเต อร์มันจะรับไได้มั้ย แต่ผมคิดว่าน่าจะได้ เพราะผมคิดว่าปกติในรถที่มีระบบTrc ระบบมันก็ทำงานตลอดเวลาอยุ่แล้วนาแต่ไม่แน่ใจว่ามันส ั่งมอเตอร์ตลอดเวลาอ่ะป่าว ยังไงผมขอเสียสละลองยาก่อนดีกว่า อิอิ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบในภายหลัง
อย่างนั้นแล้วใครรู้บ้างว่าสัญญาณพัลส์มันมีความถี่เ ท่าไร :redface:

รอชม....:emo_toon08: :emo_toon08: :emo_toon08:

ชายต้น 22-08-2010 20:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ShObAjUnG (569201 กระทู้)
พี่ต้นบอก เราวิ่งแก็สเป็นหลักถ้าจ่ายไฟให้มอเตอร์ค้างตลอดมอเต อร์มันจะรับไได้มั้ย แต่ผมคิดว่าน่าจะได้ เพราะผมคิดว่าปกติในรถที่มีระบบTrc ระบบมันก็ทำงานตลอดเวลา

ระบบ TRC. ต้องเปิด-ปิด ใช้งานครับ ไม่ได้ทำงานตลอดเวลา ถ้าใช้หน้าปัทม์เจจะเห็นครับ ว่ามีโหมดเปิดและปิดตัวนี้
อยากรู้ใช่ไหมว่าระบบเดิมมันทำงานอย่างไร เดี๋ยวผมจะโม้ให้ฟังจะได้รู้ข้อมูลจริง เพื่อจะเอาไปประยุกต์ใช้ในโปรเจคที่จะทำได้
ระบบTRC.จะทำงานควบคู้กับระบบABS.
กล่อง ABS & TRC ทำงาน 2 หน้าที่โดย
ABS.ทำหน้าที่ในการควบคุมชุด ABS PUMP ในขณะที่เราเหยียบเบรค
TRC.ทำหน้าที่ในการควบคุมการทรงตัวเวลาขับขี่โดยเอาส ัญญานจากล้อทั้ง 4 มาทำการประมวลผลว่ามีการลื่นไถลบ้างหรือป่าว (ล้อหมุนฟรี) หากมีก็จะส่งสัญญานบอกไปยังกล่อง Throttle Control ว่าล้อมีการหมุนฟรีเกิดขึ้น เมื่อกล่อง Throttle Control ได้รับสัญญานมาแล้วก็จะทำการหมุนมอเตอร์ที่ลิ้น TRC (ซึ่งเป็นลิ้นที่อยู่ข้างหน้าลิ้นปีกผีเสื้อปรกตินั่ นแหล่ะ) ให้ปิด ส่วนการที่ว่าจะปิดเท่าไหร่(กี่องศา) ก็แล้วแต่ว่าเมื่อปิดแล้วกล่อง ABS ยังส่งสัญญานมาบอกว่าล้อยังหมุนฟรีอยู่หรือป่าว ถ้ายังหมุนฟรีอยู่ก็จะเพิ่มองศาการปิดไปเรื่อยๆเพื่อ ลดรอบเครื่องยนต์ให้ต่ำลงเพื่อแก้ปัญหาอาการล้อหมุนฟ รี

ส่วนเรื่องการจะใช้วงจรไฟกระพริบมาสั่งมอเตอร์ทำงาน เห็นด้วยครับ ถ้าทำได้ถือว่าเจ๋ง คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

m&m 22-08-2010 21:44

ส่วนเรื่องการจะใช้วงจรไฟกระพริบมาสั่งมอเตอร์ทำงาน เห็นด้วยครับ ถ้าทำได้ถือว่าเจ๋ง คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

ชอบมากๆๆ....
:? :? :?

ชายต้น 25-08-2010 11:01

:emo_toon02: :emo_toon02: :emo_toon02:

ShObAjUnG 25-08-2010 11:57

ตอนนี้รอคนเขียนวงจรครับ ติดต่อแล้วแต่รอว่างๆจะไปหาคนเขียนที่บ้านหม้อครับ

ชายต้น 26-08-2010 11:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ShObAjUnG (571345 กระทู้)
ตอนนี้รอคนเขียนวงจรครับ ติดต่อแล้วแต่รอว่างๆจะไปหาคนเขียนที่บ้านหม้อครับ

รับทราบและติดตามผลงานอยู่ครับ...

ShObAjUnG 26-08-2010 20:56

ความคืบหน้า

วันนี้ไปหาพี่ที่รับทำวงจรที่บ้านหม้อมาครับ ดันไปโดนล้อล็อคล้ออีก เซ็งเป็ด ใบสั่ง700 เสียไป300บาท เพราะดันไปจอดรถซ้อนคัน
ส่วนเรื่องวงจรควบคุม ถ้าไม่นับเรื่องที่ว่ามอเตอร์จะรับการทำงานตลอดเวลา กับรับแรงดันเทอร์โบได้รึป่าวนั้น เท่าที่ผมให้เงื่อนไขพี่เค้าไปก็โอเคนะครับ สรุปออกมาคงเป็นตัวController เพราะถ้าเป็นไฟกระพริบ4ดวงอย่างตอนต้นมันก็ต้องเป็นC ontrollerอยู่ดี ราคาพอกัน
ที่ออกแบบไว้ก็มี
1. มีค่าเปิด-ปิดลิ้นเป็นเปอร์เซ็น มีปุ่มกดเพิ่ม-ลดเปอร์เซ็นที่จะทำการปิดลิ้นได้ จะได้ไม่ต้องใช้น็อตยันลิมิตไงครับ
2. มีจอแสดงผล3หลัก แสดงค่าว่าปิดกี่เปอร์เซ็น
3. เก็บค่าสุดท้ายไว้ได้
4. การทำงานให้ทำงานด้วยความเร็วสูงสุด เวลาปิดลิ้นอ่ะนะ
5. คอยรับสัญญาณทำงานจากสวิกช์แก็ส และเลิกทำงานเมื่อไม่มีสัญญาณ

แล้วผมคิดต่อยอดอีกหน่อยแต่คงต้องรอให้เอามาทดสอบผ่า นก่อนอ่ะนะ โดยให้รับบค่าa/f มาadjustลิ้นอีกทีอ่ะครับ ประมาณแบบแลมด้าไงครับ สมมุติว่า กำหนดให้ค่าa/fมาตรฐานอยู่ที่ 0.73
1. ถ้าต่ำกว่า 0.73 หรื่อบางก็ปรับลิ้นปิดลงให้อากาศเข้าน้อยจนได้ค่า 0.73
2. ถ้าสูงกว่า 0.73 หรือหนาก็ปรับลิ้นเปิดขึ้นให้อากาศเข้ามากขึ้นจนได้ค ่า 0.73
3. ตั้งระยะการทำงานในส่วนนี้ ให้ปรับลิ้นได้เป็นเปอร์เซ็น ซัก0-20เปอร์เซ็น
4. กำหนดค่ามาตรฐานเองได้
5. กำหนดค่าที่จะ adjust ลิ้นได้
6. ตั้งความไวในการadjustได้อีกเป็นค่าSensitive
7. ทำงานเฉพาะตอนใช้แก็ส และถ้าไม่อยากให้มันทำงานก็ ตั้งเปอร์เซ็นไว้ที่0ซิครับ

เบื้องต้นราคาน่าจะแพงกว่าสวิกช์แก็สพี่ต้น ยุหลายร้อยเหมือนกันอ่ะนะ เดี๋ยวรอเทสก่อนอ่ะนะ

m&m 26-08-2010 21:33

:) :) :) :)

ชายต้น 27-08-2010 06:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ShObAjUnG (572117 กระทู้)
1. มีค่าเปิด-ปิดลิ้นเป็นเปอร์เซ็น มีปุ่มกดเพิ่ม-ลดเปอร์เซ็นที่จะทำการปิดลิ้นได้ จะได้ไม่ต้องใช้น็อตยันลิมิตไงครับ
2. มีจอแสดงผล3หลัก แสดงค่าว่าปิดกี่เปอร์เซ็น
3. เก็บค่าสุดท้ายไว้ได้
4. การทำงานให้ทำงานด้วยความเร็วสูงสุด เวลาปิดลิ้นอ่ะนะ
5. คอยรับสัญญาณทำงานจากสวิกช์แก็ส และเลิกทำงานเมื่อไม่มีสัญญาณ

แล้วผมคิดต่อยอดอีกหน่อยแต่คงต้องรอให้เอามาทดสอบผ่า นก่อนอ่ะนะ โดยให้รับบค่าa/f มาadjustลิ้นอีกทีอ่ะครับ ประมาณแบบแลมด้าไงครับ สมมุติว่า กำหนดให้ค่าa/fมาตรฐานอยู่ที่ 0.73
1. ถ้าต่ำกว่า 0.73 หรื่อบางก็ปรับลิ้นปิดลงให้อากาศเข้าน้อยจนได้ค่า 0.73
2. ถ้าสูงกว่า 0.73 หรือหนาก็ปรับลิ้นเปิดขึ้นให้อากาศเข้ามากขึ้นจนได้ค ่า 0.73
3. ตั้งระยะการทำงานในส่วนนี้ ให้ปรับลิ้นได้เป็นเปอร์เซ็น ซัก0-20เปอร์เซ็น
4. กำหนดค่ามาตรฐานเองได้
5. กำหนดค่าที่จะ adjust ลิ้นได้
6. ตั้งความไวในการadjustได้อีกเป็นค่าSensitive
7. ทำงานเฉพาะตอนใช้แก็ส และถ้าไม่อยากให้มันทำงานก็ ตั้งเปอร์เซ็นไว้ที่0ซิครับ

อันนี้คือวัตถุประสงค์ก่อนทำโปรเจค...

prasit2122 01-09-2010 17:21

เรื่องสายไฟ ลิ้น trc

5 ไฟล์แนบ
..ของผมเป็นเครื่อง 2jz-ge มีลิ้น TRC มากับเครื่อง อยากลองทำบ้าง แต่เรื่องสายไฟ เดินยังงัยครับ ใครพอรู้ช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

......
:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:[/quote]

......

m&m 01-09-2010 17:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ prasit2122 (575071 กระทู้)
..ของผมเป็นเครื่อง 2jz-ge มีลิ้น TRC มากับเครื่อง อยากลองทำบ้าง แต่เรื่องสายไฟ เดินยังงัยครับ ใครพอรู้ช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

......
:emo_toon11: :emo_toon11: :emo_toon11:

......[/quote]

อันนี้ใช้งานไม่ได้ครับเพราะมอเตอร์เป็นสเต็ปปิ่ง ต้องเขียนคอนโทรเรอสั่งงานเป็นสัญญาณพลั้นถึงจะทำงาน ครับ เเต่มีน้องใน club กำลังทำอยู่คอยติดตามอีกที่....:) :)

Dek Air 07-09-2010 19:53

สายไฟที่สั่งให้มอเตอร์ของuzหมุ่นดึงสายคือเส้นใดบ้า งครับ

1 ไฟล์แนบ
สายไฟที่สั่งให้มอเตอร์ของuzหมุ่นดึงสายคือเส้นใดบ้า งครับ
แบบว่าได้มอเตอร์มาแว้วช่วยทีครับ

ebapoo 09-09-2010 22:13

:) ขอดูรูป ล้นเร่งที่เจาะรูทำเป็นมิกซ์ แล้วหน่อยได้มะครับ ว่าเจาะกันแบบไหน

m&m 09-09-2010 22:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ebapoo (579289 กระทู้)
:) ขอดูรูป ล้นเร่งที่เจาะรูทำเป็นมิกซ์ แล้วหน่อยได้มะครับ ว่าเจาะกันแบบไหน

ไม่ได้เจาะรูเพียงเเต่ทำให้มันรี่ลงเเค่นั้นเอง...:) :) :)

ebapoo 14-09-2010 00:39

:? อย่างนี้ของผมมันไม่มีลิ้น trc ก็ทำไม่ได้อะดิ แล้วพอจะหาได้ที่ไหนครับ ลิ้น trc ที่ว่าเนี่ย คือจะเอารถไปติดแก๊สแล้วแต่อยากทำไปก่อนเพื่อที่ช่าง จะได้จูนทีเดียวเลย หรือ คุณโมท พอจะแนะนำร้านติดตั้งแก๊สแบบว่าไว้ใจได้งานดี ให้หน่อยได้มะ ผมอยู่ท่าพระ

ShObAjUnG 14-09-2010 06:07

จูนไม่ยากหรอกครับ ถ้าโดนสวิกช์แก็สของพี่ต้นอีกตัวอ่ะ เจ๋งเลย จูนเองสบาย:redface:

Dek Air 14-09-2010 07:29

ขอบคุณสิ่งดีๆๆๆ

ขอบคุณ คุณพี่โมทย์ มากๆครับสำหรับขอมูลดีๆ:)

ตอนนี้กำลังหาจุดที่ลิ้นเปิดพอดี

แต่มีปัญหาครับ:confused: มันวิ่งไม่เหมือนตอนติดฟิกมิ๊ก

กำลังมันไม่ค่อยมีอ่ะครับตอนคิีกดาว(เหมือรบางตอนปลา ย) ต้องเปิดลิ้นเท่าไหรดี:redface:

ขอเป็นว่าน็อตที่โผ่ลงมาตั้งอ่ะยาวลงมากี่มิลครับ รบกวนอีกนิดครับ

อ๋อ พอดีตรงรูแก๊สเข้าชุด TRC รู 9 mm หรือ 3 หุนเองครับ พอหรือปล่าวเนี้ยครับ อันเก่า รูประมาน 13 mm อ่ะครับ :confused:

HS9KRM 14-09-2010 07:58

:) มีอีกวิธี คือ เจาะรู ที่ลิ้น Trc ครับ ให้รูขนาดสัก 30 มม ผมใช้วิธีนี้อยู่ วิ่งดีครับ:)

m&m 14-09-2010 08:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dek Air (581121 กระทู้)
ขอบคุณ คุณพี่โมทย์ มากๆครับสำหรับขอมูลดีๆ:)

ตอนนี้กำลังหาจุดที่ลิ้นเปิดพอดี

แต่มีปัญหาครับ:confused: มันวิ่งไม่เหมือนตอนติดฟิกมิ๊ก

กำลังมันไม่ค่อยมีอ่ะครับตอนคิีกดาว(เหมือรบางตอนปลา ย) ต้องเปิดลิ้นเท่าไหรดี:redface:

ขอเป็นว่าน็อตที่โผ่ลงมาตั้งอ่ะยาวลงมากี่มิลครับ รบกวนอีกนิดครับ

อ๋อ พอดีตรงรูแก๊สเข้าชุด TRC รู 9 mm หรือ 3 หุนเองครับ พอหรือปล่าวเนี้ยครับ อันเก่า รูประมาน 13 mm อ่ะครับ :confused:

ลองปิดลงอีกครับง่ายๆปิดน้อย mix ใหญ่ปิดมาก mix เล็ก โทรอีกทีดีกว่าครับเเนะนำง่ายกว่าเเต่พิมพ์เเล้วมันย าวๆๆครับ......ว่าเเต่ของผมมีไหมงะพี่...:) :) :)

JO-GENU 14-09-2010 14:56

พอมีรูปภาพให้ชมไหมครับ น้าโต

HS9KRM 14-09-2010 22:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JO-GENU (581360 กระทู้)
พอมีรูปภาพให้ชมไหมครับ น้าโต

เจาะปกติครับ ขึ้นกับว่าเราเจาะท่อเเกสเข้าด้านบนหรือล่างtrc
-ถ้าท่อเเกสเข้าบน (ปกติ ลิ้นtrc มันจะมีแกนกลาง เเบ่งลิ้นเป็นส่วนบนกับส่วนล่าง]เราก็เจาะลิ้นtrc ครึ่งบนเป็นวงกลมเส้นผ่าศก 30มม ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:40