ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   มาดูลูกสูบอีแดงกัน (กระทู้นี้ พิเศษ ไม่ตัดทอนครับ) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45115)

HS9KRM 05-02-2010 08:01

:rolleyes: น้าก้อดครับ ผมว่า ข้อสาม น่าจะเป็นสาเหตุหลักๆ ครับ:rolleyes: บาร์ห้าตลอดทาง:emo_toon04:

gotlaw 05-02-2010 08:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM (476124 กระทู้)
:rolleyes: น้าก้อดครับ ผมว่า ข้อสาม น่าจะเป็นสาเหตุหลักๆ ครับ:rolleyes: บาร์ห้าตลอดทาง:emo_toon04:

เห็นช่างก็บอกว่า ความร้อนสะสมมันเยอะครับ

ถ้าขับเจโบ คงพอทราบกันว่า เนื่องจากมันขับสนุก
กดมาๆ ไม่ถึงนาที มันก็ทะลุ สองร้อยไปแล้ว ขึ้นเร็ว

มันก็เลย อดใจที่ขับแบบนี้ไม่ได้:(

T.N.P.K. 05-02-2010 08:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw (476121 กระทู้)
ป๋าโจครับ

ขอคอมเม้นท์หน่อยครับ

ความน่าจะเป็นต่างๆ

ประการแรกเลย

ลูกออกอาการเหี่ยวตั้งแต่รอบที่ให้คุณโจเช็คแล้วใช่ม ั้ยครับ ถ้ายังจำได้

ข้อมูลเพิ่มเติม

1. เติม 95 ไม่โซฮออล์ครับ ( ไม่ใช่ผู้ต้องสงสัยหล่ะนะ โซฮอล์จ๋า อิอิ)

2. น้ำมันเครื่องเกรดสังเคราะห์ตลอด(เว้นแต่ตอนขับกลับม าล่าสุด เซมิครับ)
แต่พอกลับถึงสมุย เช้าวันต่อมา เช็คระดับน้ำมันเครื่อง มันหายไปเกือบหมด เกิน Low มานิ๊ดดดด นึง

3. บูสต์ 1.5 บาร์ วิ่งซัดมาตลอด กทม สมุย จอดพัก
น้อยมาก ครั้งละไม่เกิน ห้านาที

4. มีหัวเทียนหัวนึง ท่าทางไม่ดี (ต้องล้างก่อนขับกลับมาสมุย)

5. ความร้อนตอนวิ่งมา ปกติครับ ไม่เกิน 100 มีเกินร้อยบ้าง 101-105 ไม่เกินนี้ แค่ตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ หลังจอด
แต่พอวิ่ง ก็ลงเลย

6. เปิดเพลงดังมาก เป็น แนวหูแตกบ้างแบบ อ่า.. SOAD, หรือหวานซึ้งประมาณ Chasing Car Snow patrol, 30 second to mars, Hoobastank,Red Jumpsuit Apparatus อาจทำให้อีแดง เคลิ้มไป เลยลืมดูแลตัวเองไปหรือเปล่านะครับ ไม่แน่ใจ

เชิญทุ่กท่านร่วมให้ความเห็นด้วยนะครับ:emo_toon08:

ประการแรกเลย

ลูกออกอาการเหี่ยวตั้งแต่รอบที่ให้คุณโจเช็คแล้วใช่ม ั้ยครับ ถ้ายังจำได้

--- จากข้อมูลที่พอรู้เรื่องมา ผมให้ประเด็นนี้ครับ มันเกิดตั้งแต่งวดนั้นแล้วพี่ .... ที่เหลือก็สะสมมาตลอดจนออกอาการแสดงให้เห็นอย่างชัดเ จนนี้ครั้งนี้ครับ ---

--- ลูกสูบเป็นซะขนาดนี้ อย่าลืมตรวจเช็คปลอกสูบดีๆนะครับ ---

t.of.rungsun 05-02-2010 09:22

ยกชุด 3,400 cc. เลยพี่ :emo_toon08:

aom8817 05-02-2010 09:57

ผมว่าเกิดจากลูกที่เหยียวตั้งแต่แรกแล้วครับ
รองลงมาก็ บาร์นั้นหล่ะ
แถมท้ายด้วย เซมิ ด้วยเช่นกัน

แต่สาเหตุสำคัญเลยคือเปิดเพลงดังครับ โทรไปหาเลยไม่รับ อิอิ

Joe@ClubJZ 05-02-2010 10:10

มันพูดยากนะครับน้าก๊อตหล่อ

อาการที่ลูกมันพรุนหรือลูกเหี่ยวเนี่ย มันเป็นได้ทั้งน้ำมันบาง(เลยทำให้ความร้อนไอเสียสูงเ กินไป) รวมถึง knocking ด้วยครับ

ถ้าน้ำมันบาง มันก็ชัดเจนอยู่แล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆด้วย เช่น
สภาพของหัวเทียนในสูบที่มันละลายว่าเป็นอย่างไร สีมันขาวกว่าหัวอื่นๆหรือปล่าว
จะได้วิเคราะห์ได้ใกล้เคียงปัญหาที่เกิดขึ้นจริงมากเ ข้าไปอีก

ถ้ามันขาวอยู่หัวเดียว ก็ต้องดูว่าเป็นที่สูบไหน สูบหัว สูบท้าย หรือสูบกลางๆ
- ถ้าเป็นที่สูบต้นๆ ก็อาจเป็นที่อากาศมันเข้าเยอะกว่าสูบอื่น อาจเป็นเพราะรูปทรงท่อไอดีไม่เหมาะสม
- เป็นที่สูบกลางๆ อาจเป็นเพราะสภาพหัวฉีดจ่ายน้ำมันได้ไม่เท่ากันทุกหั ว
- เป็นที่สูบท้ายๆ อาจเป็นที่แรงดันน้ำมันที่ปลายรางมันต่ำกว่าหัวราง (รางแบบเข้าหัวออกท้าย)

อาการร่องแหวนหัก เกือบจะ 100% เกิดจากการ knocking อย่างรุนแรงครับ
โดยปกติ จะทำให้ลูกสูบตบข้างด้วย สังเกตุได้จากรอยที่กระโปรง และที่ผนังเสื้อสูบ
ทำไมมันถึง knock? น้ำมันบางหรือปล่าว? ก็ต้องมาไล่ดูจากเรื่องน้ำมันตามข้างบน
ถ้าหัวเทียนไม่ขาว น้ำมันไม่บาง ก็อาจเป็นได้จากสาเหตุต่างๆ เช่น
-ไฟจุดระเบิด แก่ไป (detonation)
- ชิงจุด (pre-ignition) เนื่องจากกำลังอัดสูงกว่าสูบอื่น หรือมีคราบเขม่าสะสมอยู่เป็นจำนวนมาก
- ค่าออคเทนน้ำมันต่ำ

อาการแบบนี้โดยทั่วๆไปน้ำมันเครื่อง กับความร้อนน้ำหล่อเย็นไม่เกี่ยว
อาจจะเป็นที่เปิดเพลงดังมากด้วยครับ (เลยทำให้ไม่ได้ยินเสียงผิดปกติ ฮิ ฮิ) แนะนำให้ลองหันมาฟังฮิปฮอป หรืออาร์แอนด์บีดูบ้าง อาจจะช่วยได้

เรื่องพวกนี้บอกกันยากครับว่าจริงๆแล้วมันเกิดจากอะไ รแน่ๆ
ก็ได้แต่วิเคราะห์กันจาก crime scene เท่านั้น
:)

ปล.
ท่านใดมีอะไรเพิ่มเติมก็เชิญนะครับ ผมก็พ่นไปเรื่อยเปื่อย ผิดหรือถูกก็ไม่รู้
ฮ่ะ ฮ่ะ

sanjz 05-02-2010 20:25

....

น้าเล่นบาร์ห้าตลอดทาง อารายจะทนไหวครับ เอาไว้เป็นบทเรียนครับน้า เล่น ลูก ก้าน ข้อ ไปเลย

SWEET 05-02-2010 22:48

งวดหน้าน้าก๊อตเล่น Uz Turbo เลยครับ น่าจะเหมาะกับสไตล์ท่าน อิอิ :redface:

น้องขาวมุก 06-02-2010 20:04

หายไวไวครับ น้าก๊อต

SUNCHAINC 06-02-2010 20:27

ม่ายรู้อ่ะ งานแกรนท์ เสร็จไม่ทัน ไม่มา มีเหตุอื่น มีเคือง แน่ๆ อ่ะ ตะเอง

สุ้ๆ ครับ พี่ มาจนถึงขนาดนี้แล้ว หวังว่าคงไม่ลืม สัญญานะครับ เพ่ :emo_toon08: :emo_toon08:

gotlaw 06-02-2010 21:09

อัพเดท

เสาร์ที่ 6 ที่ผ่านมา

อีแดง...ซ่อมสร้างเสร็จแล้วคร้าบบบ
ขอรันอินหน่อย

งานมีตติ้ง ไปแน่่คร้าบบ

ว่าแต่ ที่สนามไหนอ่ะ???:(

ชายต้น 07-02-2010 00:29

เป้าหมายมีไว้พุ่งชนครับน้า...

aom8817 07-02-2010 07:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw (476747 กระทู้)
อัพเดท

เสาร์ที่ 6 ที่ผ่านมา

อีแดง...ซ่อมสร้างเสร็จแล้วคร้าบบบ
ขอรันอินหน่อย

งานมีตติ้ง ไปแน่่คร้าบบ

ว่าแต่ ที่สนามไหนอ่ะ???:(

คลอง5 ดิพี่ ตอนนี้เปิดแล้วมั่งครับ ได้ข่าวมา

Bee-Boy 07-02-2010 10:35

ดีใจด้วยครับ เสร็จได้รวดเร็วเลยครับ:)

Pajingo 07-02-2010 12:21

ยินดีด้วยครับ...เสร็จเร็วดีจัง อิอิ

Godzela 07-02-2010 12:47

ขอเอาใจช่วยเต็มที่นะครับ คุณก๊อต หล่อ ผมจะคอยชะเง้อ มองรถคุณก๊อตที่หน้างานเหมือนเดิมครับ

ส่วนเรื่องสาเหตุ ผมว่าอย่างที่พี่โจบอกแหละครับ เอายังงี้มั้ยครับ ถ้าเราไม่ทำชุดใหญ่ พ่อ แม่ ลูก เอ้ย ลูก ก้าน ข้อ ใช้ท่อนล่างเดิม แต่ลดความแรงลงซักนิด อย่าไปเค้นเครื่องมากผมว่าจะใช้รถสบายกว่านะครับ

Ass@hole 07-02-2010 14:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Godzela (476961 กระทู้)
ขอเอาใจช่วยเต็มที่นะครับ คุณก๊อต หล่อ ผมจะคอยชะเง้อ มองรถคุณก๊อตที่หน้างานเหมือนเดิมครับ

ส่วนเรื่องสาเหตุ ผมว่าอย่างที่พี่โจบอกแหละครับ เอายังงี้มั้ยครับ ถ้าเราไม่ทำชุดใหญ่ พ่อ แม่ ลูก เอ้ย ลูก ก้าน ข้อ ใช้ท่อนล่างเดิม แต่ลดความแรงลงซักนิด อย่าไปเค้นเครื่องมากผมว่าจะใช้รถสบายกว่านะครับ

เห็นด้วยครับ:?

อิอิ ควรปฏิบัติ บัดเดี๋ยวนี้เลยครับ

หนูแดง 19-02-2010 01:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw (475743 กระทู้)
ตอนนี้ อีแดง จึงเป็นแบบนี้ :( :(

ส่วนอันนี เป็นหน้าตาคนโพสต์:eek: :emo_toon06:

เสียใจด้วยที่เครื่องพัง แต่ก็ดีใจด้วยที่ซ่อมเสร็จแล้วนะครับ

ป.ล.ตอนนี้รถคุณก็อตใช้หม้อลมของอะไรอยู่ครับ

gotlaw 19-02-2010 06:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนูแดง (482208 กระทู้)
เสียใจด้วยที่เครื่องพัง แต่ก็ดีใจด้วยที่ซ่อมเสร็จแล้วนะครับ

ป.ล.ตอนนี้รถคุณก็อตใช้หม้อลมของอะไรอยู่ครับ

หม้อลม นิสสัน ชั้นครึ่งครับ:)

A(RT131) 19-02-2010 07:10

เจอกันวันที่ 27/02/10 นะครับ พี่ก๊อตหล่อ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 09:48