ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   อยากทราบศาสตร์และศิลป์ของการขับเจโบ ออโต้ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=4807)

najake@lampang 17-06-2007 22:02

ความเคยชิน....
..
..
ว่ากันว่าก่นที่เรา ๆจะมาขับเจโบ..มักจะผ่านการขับรถ NA มาก่อน
รถบ้านขับหน้ารึว่ากระบะขับหลัง ร้อยกว่าม้า

มักจะติดนิสัยการกดส่งกลางโค้ง
....
....
แต่สำหรับ คนที่ขับเจโบใหม่ ๆ ต้องระวังให้มากครับ สำหรับจุดนี้
คือการกด ส่งกลางโค้ง กลางยูเทิร์น ..เพราะถ้าท่าน เดินคันเร่งไม่ดี
และรอบมา ติดบูสต์...การขวางลำจะเกิดขึ้นง่าย ๆ ...ง่ายกว่าการปะติ สน ทิ ..หนึ่งร้อย สามสิบห้า เท่า..555

""
ยกแก้วแป้บบบบบบบบ

najake@lampang 17-06-2007 22:09

ทางออกสำหรับการหาตัวตน...
..
แน่นอนที่สุดว่า..เราต้องขับและต้องหาความแมทชิง ของเรา ของ รถ และของเครื่อง
ทางที่ดีที่สุดคือ..ขับคนเดียวครับ

อย่าสร้างความไม่มั่นใจ ด้วยการให้มือโปร..มือแข็ง ๆมาขับรถเรา
รึว่าขับให้เราดู...เพราะความห่างชั้นมันไกล..กันมาก
คนที่ขับรถขับหลังเครื่องโบ..เก่ง ๆไม่ได้ มาได้ง่าย ๆ แต่ละคนแต่ละเคส ก้อเน่าก้อหลุด ก้อมิดดด
กันมาก่อนทั้งนั้น...
..
..
วันที่ผมรับรบวันแรก ปี 38 .. ไมตี้เตดโจโบ..เพื่อนผมอย่างเทพเลย
ขับเครื่อง 1GGTE มาสองสามปีขับวันแรก
โชว์เลย...เหอ ๆๆ..ยูเทิร์นมาแซ๊ดดดดดดดดดดด... ลงข้างทางเลยครับ 555
ยังขำกันทุกวันนี้....

ไปดูกับแกล้มก่อนนะ......อิอิ

gotlaw 17-06-2007 22:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ najake@lampang
ความเคยชิน....
..
..
ว่ากันว่าก่นที่เรา ๆจะมาขับเจโบ..มักจะผ่านการขับรถ NA มาก่อน
รถบ้านขับหน้ารึว่ากระบะขับหลัง ร้อยกว่าม้า

มักจะติดนิสัยการกดส่งกลางโค้ง
....
....
แต่สำหรับ คนที่ขับเจโบใหม่ ๆ ต้องระวังให้มากครับ สำหรับจุดนี้
คือการกด ส่งกลางโค้ง กลางยูเทิร์น ..เพราะถ้าท่าน เดินคันเร่งไม่ดี
และรอบมา ติดบูสต์...การขวางลำจะเกิดขึ้นง่าย ๆ ...ง่ายกว่าการปะติ สน ทิ ..หนึ่งร้อย สามสิบห้า เท่า..555

""
ยกแก้วแป้บบบบบบบบ

นึกภาพขวางกล้างโค้ง กลางยูเทิร์น รถพ่วงตะบึงวิ่งห้อมามา อุ...เสียว:eek: แล้วฉับพลันที่ขวาง...
คนขับรถพ่วง คงทำตาถลน อุทานเบา เอ้า... เป็ดนี่ กำหล่ะตู - -"

ขอบคุณครับน้า จะระวังไว้ครับ

.

najake@lampang 17-06-2007 22:17

เมื่อเราชิน....
..
..
หมายถึงการเข้าใจรถเข้าใจอาการ เข้าใจ อัตราบูสต์...
เข้าใรนิสัยเครื่อง....
..
..
เราก้อต้องเค้น หาความสนุกจากเค้า..โดยความปลอดภัยและมีความสุข..
การขับเจโบให้มีความสุข...
ให้ขับคนเดียวครับ...ห้ามไปเข่นไปลองกับใคร ..
ผมเชื่ออย่างนั้นนะ..
ผมเองชอบที่จะขับคนเดียว ดึก ๆ ..โล่งๆ...เพื่อให้เรา รถ และเครื่อง
ได้ทำงานเต็มที่พร้อม ๆ กัน
การที่เราลองอย่างนั้น....มันไม่มีข้อจำกัดครับ

..
..
มันไม่มความกดดันใด ๆ ..ไม่มีใครเห็น ไม่มีใครรู้..
แต่แนะนำให้เลือกถนนที่โล่ง..และก้ามีไฟฟ้า..ที่หัวเ สา ตลอดเส้นทาง..
แสงสว่าง จำเป็น..ที่สุดครับสำหรับกสนลองเครื่องเจโบ..แบบเต็ม ๆ..

najake@lampang 17-06-2007 22:25

เมื่อเราเนียน............555
กำหนดระยะไม่ได้ครับ บางคน ห้าปี..ก้อยังไม่เนียน
บางคน แปดปีก้อไม่เนียน อย่าง ผม..เป็นต้น...555
..
..
..
การกดกลางยูเทิร์น....
ลอง ๆดูครับ
ภ้าแม่น ๆ แล้ว..ก้อหนุกไม่น้อย..
มีสองเคสคือ รถวิ่งมาเข้ายูเทิร์น...และการจอดรอยูเทิร์น..
เอาเคสแรก..
..
..
ขับมาเข้ายูเทิร์น..งานนี้ไม่ง่ายนะ ยากว่า จอดรอ
เข้ามาเลยครับ..
ไม่ต้องเดินคันเร่ง..อต่พอกลางโค้ง..(กด สวนเลย ..แซ๊ดดดดดดดด..ถ้ารถแถเกิน ให้ยกครับ ยกกระจิ๊ดดด
ให้รถสบัดและตั้งลำ.......ถ้าตรงเมื่อใหร่ให้กดสวน.. ..เอิ๊ยดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
ยาว ๆ เลย...แต่ถ้ารถออกแกร ..ให้ตัดสินใจ ว่าจะเลี้ยง รึว่า ดึง พวงมาลัย สวนนิด ๆ ....
แต่ถ้าฟังเสียงแล้วรอบ..จี๋มาก ๆ ....แนะนำให้ยกนิดนึง....รออาการรถกลับมา
แล้วค่อยกด ..สวนต่อนะ...
..
..
สนุ๊กกกกกกกกกกกกก

najake@lampang 17-06-2007 22:28

แค่นี้ก่อนะครับ เมาแระครับ....สมุยฝนตกป่ะค๊าบบบบบบบ
ราตรีสวัสดิ์ครับ ..รูปมีความสุขดีครับ มุมซ้ายยย....

siwa 17-06-2007 23:04

ชอบเทคนิคน้าเจค ลำปางจังสูตรเดียวกับผมเลย แนะนำครั้งแรกๆ หาถนนว่างๆกว้างๆ ทำบ่อยๆเดี๋ยวก็เนียน

gotlaw 17-06-2007 23:22

หน้าบ้านผมที่กรุงเทพ มียูเทิร์น

แต่คงมะกล้าลอง รถบรรทุกวิ่งเข้าลาดกระบังเยอะ แถมเป็นทางผ่านเข้าสุวรรณภูมิอีก รถเพียบ:D

คงเลือกลองที่ถนน Southen สุราษฎร์-กระบี่ รถน้อยมั่กๆ ทางตรงยาวๆ ยูเทิร์นทุกสามสี่กิโลเมตร
จะแถ จะขวางก็มะหวั่น ขออย่างเดียวอย่าลงสวนปาล์มข้างทางแล้วกัน

สมุย ช่วงนี้ ฝนไม่ตกครับ แค่ครึ้ม ถ้าฝนตกถี่ หรือนานๆเป็นวัน มีหวังน้ำท่วมถนนสายรอบเกาะอีกแน่
น้ำไม่มีที่ไป ทางน้ำสำหรับไหลลงทะเลกลายเป็นรีสอร์ตโรงแรม แถมถนนก็ปะแล้วปะอีก ขยายท่อระบายน้ำไม่ทัน ไว้นักท่องเที่ยวลืมซึนามิเมื่อไร มีหวังนักท่องเที่ยวคุณภาพจะหายไปฝั่งภูเก็ตหมด

รูปซ้ายบน ลูกสาวคับ น้องแพร ยิ้มแฉ่ง สองขวบแล้ว :D

ว่าแต่เจ้านายน้อยของน้า มีแฟนรึยัง(จะเหลือเรอะ ฮ่าๆ)

najake@lampang 18-06-2007 08:31

1 ไฟล์แนบ
โฮ่ ๆๆ...อารมย์ดีเชียวนะครับ..สองขวบ

ส่วนตาบูสต์..ลูกชายคนเล็กของน้า ตอนนั้น ที่เห็ยยกกระป๋องเบียร์
ตอนนี้ สามขวบครึ่งครับ..เข้า อนุบาล 1 แล้วครับ
เวลามันไวเชียวนะครับ....

ป.ล รูปเมื่อวานของ ตาบูสต์ครับ

gotlaw 18-06-2007 09:59

เล่นรถ เล่นกอล์ฟ

ครบสูตรแรงดึงดูดใจสาวๆ ฮ่าๆๆ หนูบูสต์

โกยเถอะเจ 18-06-2007 11:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw
คือกด PWR ใช่มั้ยครับ?

รถผมยังไม่เต็ดนะครับ เกียรแรกผมจะไม่ใช้PWRครับ เพราะมันจะฟรีทิ้งเยอะมาก ผมจะกดใช้ตอนเกียรสอง(มันก็ยังฟรีอยู่ดีแต่น้อยกว่าเ กียร์หนึ่ง)ครับจะได้ดึงและลากยาวมากกว่าเดิม กว่าจะตั่งลำได้ก็เกือบเกียร์3กดให้มิดครับ เกียร์หนึ่งและสองต้องต้องเลี้ยงคันเร่งไม่ให้รถฟรีท ิ้งมากไปครับ ลองจับอาการรถดูครับ (เดี๋ยวเปลี่ยนเป็นเต็ดแล้วจะลองดูว่ากดเต็มได้เลยรึ ป่าว:p )ลองดูครับ ความมันส์จะบังเกิด :D
ปล.ระวังมันแถและขวางนะครับ

outlawdrag 18-06-2007 13:47

1เอ...ทามมัยรถผมพอออกตัวแบบ kick down เลยแล้วรอบมันฟาดแต่รถม่ายวิ่งอ่ะครับต้องยกคันเร่งอ อกมาหน่อยอ่ะงงอ่ะครับ ฮือๆๆๆ

PuDDing 18-06-2007 14:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ
รถผมยังไม่เต็ดนะครับ เกียรแรกผมจะไม่ใช้PWRครับ เพราะมันจะฟรีทิ้งเยอะมาก ผมจะกดใช้ตอนเกียรสอง(มันก็ยังฟรีอยู่ดีแต่น้อยกว่าเ กียร์หนึ่ง)ครับจะได้ดึงและลากยาวมากกว่าเดิม กว่าจะตั่งลำได้ก็เกือบเกียร์3กดให้มิดครับ เกียร์หนึ่งและสองต้องต้องเลี้ยงคันเร่งไม่ให้รถฟรีท ิ้งมากไปครับ ลองจับอาการรถดูครับ (เดี๋ยวเปลี่ยนเป็นเต็ดแล้วจะลองดูว่ากดเต็มได้เลยรึ ป่าว:p )ลองดูครับ ความมันส์จะบังเกิด :D
ปล.ระวังมันแถและขวางนะครับ

เต็ด คือไรหรอครับ

มือใหม่อะ อ่านแล้วไม่เข้าใจ

BMกินJ@clubjz 18-06-2007 14:11

นั่นแหละครับคุณก๊อต อย่างที่คุณน้าและเพื่อนๆบอกอ่ะ ต้องใช้เวลากับมันสักช่วงให้คุ้นๆก่อน ช่วงข้าวใหม่-ปลามัน เหมือนกับเรื่องหญิงอ่ะแหละ ถ้าเปรียบแบบนี้ชัดเจนกว่าป่ะ?? จากนั้นพอคล่องแล้วจะกดจะแซ๊ดๆเมื่อไหร่ เวลาไหนก็โอครับ ยิ่งมาวยิ่งมันส์....แต่ต้องมีสตินะครับ อุอุ

เรื่องเกจ์วัดทุกตัวมีประโยชน์ครับ จะชอบติดยกแผง หรือล่อนจ้อนก็เถอะ อย่างน้อยต้องมีวัดบูสต์1ตัวครับ หายี่ห้อที่ติดในTOP5ก็ใช้ได้ครับ

maimestep 18-06-2007 14:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PuDDing
เต็ด คือไรหรอครับ

มือใหม่อะ อ่านแล้วไม่เข้าใจ

ลิมิตเต็ดสลิปครับ คือเพืองท้ายจะจับให้ล้อหมุนพร้อมกันสองข้างเท่าๆกัน ครับ (โดยเฟืองท้ายปรกติล้อมันจะหมุนข้างใดข้างนึ่งมากกว่ ากันอ่ะครับ ทำให้แถออกข้างได้ง่ายๆครับ) :D

gotlaw 18-06-2007 14:21

ขอบคุณครับ

ตอนนี้กำลังดูวัด boots กะวัดแรงดันน้ำมัน

หาหน้าดำแดง หรือไม่ก็ STI แต่ยี่ห้อหลังหาไม่เจอ สงสัยสะกดชื่อผิดหรือเปล่าเนี่ย

chinkaz 18-06-2007 21:27

อ่านแล้วเพลินดี จังพี่ๆ post กันต่อนะครับ
ผมก็ J-Bo A/T เหมือนกัน

gotlaw 18-06-2007 22:05

เทคนิคของแต่ละคน เด็ดๆทั้งนั้น

ผมว่า น่ายังมีแบบเรียกบูตส์แบบไม่ต้องเหยียบคันเร่ง

เช่น ดึงเกียร์ ลงมาสอง หนึ่ง หรือกดเพาเวอร์ หรือกดโอเวอร์ไดรฟ์ แล้วแต่ความเร็วตอนนั้นๆ

แต่ว่าทั้งหมดข้างต้น ... เดาเอาทั้งนั้นครับ ไม่รู้จิงหรือเปล่า

ว่าแต่ประสบการณ์ของน้าอ่ะ ฮาๆทั้งนั้น

มีแบบเครียดบ้างมั้ยครับ กับเจโบอ่ะ แบบเส้นยาแดงผ่าแปด (ทำไมต้อ งผ่าแปด งงจริงๆ)

ส่วนเทคนิค ออกยูเทิร์นแล้วแถ.. ยกจิ๊ด แล้วกดสวน แถ..ยกจิ๊ด

คนที่ยืนแถวๆยูเทิร์น คงอ้าปากหวอ โห...ออกซะตูดปัดเลย แล้วคงหลับตานึกภาพคนขับ

ที่กำลังหมุนพวงมาลัยกันพัลวัน ท่าทางคงยุ่งน่าดู ฮ่าๆๆ

ปล. ซดเหล้าในวัด ในที่ราชการ ปรับซ้า แสนนึง บ้าไปแล้ว กฐินสิบกองยังได้ตังไม่ถึงเลย เจ้านาย ฮ่าๆ

ระวังกันหน่อยนะครับ เด๋ว จ่าจะแอบมายืมตังนะ

SANOWMAN 19-06-2007 10:17

ตั้งสติ ตั้งใจ ตั้งมั่น มั่นใจ แล้วเหยียบคันเร่งให้ลึกที่สุด ให้เท้าทะลุถึงพื้นถนนให้ได้

najake@lampang 19-06-2007 10:39

โฮ่ ๆๆ....เอาแบบ หนุก ๆ อ่าดีแระครับ
ไอ่หมุนตลบควงซ้ายควงขวา ไม่เล่าให้ฟังดอก..ครับ อิอิ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:47