ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   สมาชิกท่านใดมีวิธีปิดท่อน้ำหลังเครื่องให้แน่นสนิทไ ด้บ้างครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=30242)

WHEGA 16-02-2009 12:50

มาตอบช้าไป....

ต่อวนเป็นวิธีที่ถูกแล้วครับ ของผมเจโบก็ต่อวนอยู่ครับ หายห่วง...

Moonlight 16-02-2009 12:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuhm (267681 กระทู้)
สวัสดีครับลุงมูน

รถผมก็เครื่องร้อนเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา แล้วก็มีน้ำพุ่งใต้เครื่อง ผมเดาว่าน่าจะเป็นจุกยางขาโต๊ะอุดท่อเดียวกับที่ลุงม ูนบอกแน่เลย กระทู้ผมครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=30265

พอดีไม่ได้อ่านกระทู้ของลุงมูนก่อน ไม่งั้นผมจะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ อาศัยมาตอบในกระทู้ลุงมูนเลย เพราะอาการเดียวกันเลยครับ

แต่ของผมดีที่มันยังไม่หลุดออกมาเพราะไม่ได้ขับแรงคร ับ เพียงแต่ว่า รถติด เครื่องร้อน ห้องเครื่องมันแคบด้วย เลยระบายอากาศไม่ทัน

ผมว่าหน้าร้อนนี้คงมีปัญหานี้เกิดกับอีกหลายๆ คนแน่เลย ลุงมูน

อยากถามลุงมูนว่า

ต่อท่อแบบลุงมูน กับไม่ต่อ มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันยังไงครับ เพราะของผมยังไม่ได้ต่อเลย แล้วคงต่อยากด้วย ห้องเครื่องแคบมากๆ

ขอตอบนะครับ

ถ้าอุดท่อไว้ แบบเอาลูกยางขาโต๊ะปิดไว้นั้น
ข้อดีคือ ทำง่าย จบงานเร็วครับ
ข้อเสียคือ
  • โอกาสทำให้ท่อรั่ว ลูกยางกระเด็นหลุดจากแรงดัน เกิดขึ้นง่ายมากๆครับดังที่เกิดขึ้นกับผมมาแล้ว
  • น้ำที่ท่อหลังเครื่อง จะสิ้นสุดอยู่ตรงนั้นครับ ทำให้ความร้อนที่ดันมา สะสมอยู่แค่ตรงนั้น ดังนั้นสูบ 6 จะมีความร้อนสะสมมากๆครับ เพราะว่า น้ำไม่สามารถวนไปที่ท่อน้ำล่างหลังเครื่องได้ครับ ส่วนท่อน้ำล่างก็เช่นกันครับ สุดอยู่แค่นั้น ถึงแม้ว่าจะมี สามทางท่อเล็กๆไปหล่อเลี้ยงความร้อนที่ ท่อไอดีก็ตาม แต่ก็ไม่ได้วนอยู่ดี ปกติแล้ว แรงดันท่อน้ำล่างหลีงเครื่องจะน้อยกว่า ท่อน้ำบนหลังเครื่องนะครับ
แต่ถ้าต่อท่อให้น้ำวนถึงกัน ก็จะทำให้ ลดแรงดันไปได้ส่วนหนึ่ง สูบที่หกที่อยู่หลังเครื่องก็จะไม่ต้องสะสมความร้อนม ากนักครับ แต่ข้อเสียก็มีว่า ต้องหาท่อน้ำที่รับความร้อนและแรงดันได้ดีพอ จึงจะทำให้ท่อไม่บวมหรือแตกรั่วออกได้ครับ

Moonlight 16-02-2009 12:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz (267689 กระทู้)
อะโห......ใช้เป็นสายถัก สวยเลยครับน้ามูน
แต่หลังจากนี้ ขับๆไป น้ามูนหมั่นมองเกจ์วัดความร้อน หรือน้ำหายอ่ะครับ คือมันไม่แน่ กลัวจะเหมือนของผมอ่ะครับ / โชคดีนะครับ

ใช้ความพยายามหน่อย ทำตอนเครื่องเย็นๆ เปิดเพลง+จิบเบียร์ไปด้วย เด๋วก็ทำได้ครับ :)

ขอบคุณที่เตือนครับ แต่ว่าในหม้อพักน้ำของผม มีลูกลอย และเซนเซอร์เวลาน้ำลดหายครับ ผมต่อเข้ามาที่หน้าปัดเกจ์ครับ และยังต่อพ่วงเข้ารีเลย์ ให้เกิดสัญญาณเสียงด้วยครับ เจ้าสิ่งนี้เองครับ ที่ช่วยผมเมื่อวานนี้ ทำให้เครื่องยนต์ผม ไม่ชาปละลาย หรือ ฝาสูบโก่งครับผม:) เพียงแค่ลูกลอยตกลงไป เสียงก็ร้องดันลั่นห้องโดยสารแล้วครับ

retro_boy 16-02-2009 13:35

ผมสงสัย จังครับว่าท่อวนมันช่วยระบายจริงเหรอครับ เพราะเวลาผมซื้อเครื่องมา(ยกมาทั้งหัว) มันจะมีวาล์วน้ำคอยเปิดปิดไปที่ฮีตเตอร์ภายใน เวลาไม่ได้ใช้มันก็จะปิดแล้วลักษณะมันเป็น 2 ทางด้วยนะครับไม่ใช่ 3 ทางอย่างที่หลายๆคนบอก(เวลาไม่เปิดฮีตเตอร์มันก็จะปิ ดเอาไว้ ก็เท่ากับอุดอ่ะครับ) ไม่เหมือนพวกตระกูลนิสสัน ที่ทั้งคอมแอร์และฮีตเตอร์ทำงานตลอดแล้วใช้ ประตูลมตู้แอร์ด้านในแบ่งอุณภูมิเอาไงครับ(คอมแอร์ทำ งานพร้อมฮีทเตอร์ตลอดเวลา) เอาไว้ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับผมเลยสงสัย ว่าต่อกับไม่ต่อแบบไหนจะดีกว่ากันครับ เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นยังไงบ้างครับเพราะตอนนี้ผมก ็อุดอยู่ครับ เคยต่อวนแล้วแตกบ่อยอ่ะครับ แล้วมันก็แคบมากๆๆ เลยครับตรงนั้น อ่ะ:emo_toon10:

katop 16-02-2009 13:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retro_boy (267729 กระทู้)
ผมสงสัย จังครับว่าท่อวนมันช่วยระบายจริงเหรอครับ เพราะเวลาผมซื้อเครื่องมา(ยกมาทั้งหัว) มันจะมีวาล์วน้ำคอยเปิดปิดไปที่ฮีตเตอร์ภายใน เวลาไม่ได้ใช้มันก็จะปิดแล้วลักษณะมันเป็น 2 ทางด้วยนะครับไม่ใช่ 3 ทางอย่างที่หลายๆคนบอก(เวลาไม่เปิดฮีตเตอร์มันก็จะปิ ดเอาไว้ ก็เท่ากับอุดอ่ะครับ) ไม่เหมือนพวกตระกูลนิสสัน ที่ทั้งคอมแอร์และฮีตเตอร์ทำงานตลอดแล้วใช้ ประตูลมตู้แอร์ด้านในแบ่งอุณภูมิเอาไงครับ(คอมแอร์ทำ งานพร้อมฮีทเตอร์ตลอดเวลา) เอาไว้ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับผมเลยสงสัย ว่าต่อกับไม่ต่อแบบไหนจะดีกว่ากันครับ เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นยังไงบ้างครับเพราะตอนนี้ผมก ็อุดอยู่ครับ เคยต่อวนแล้วแตกบ่อยอ่ะครับ แล้วมันก็แคบมากๆๆ เลยครับตรงนั้น อ่ะ:emo_toon10:

ท่อน้ำ ฮีตเตอร์ตัวนี้ มันมีวาว์ลในตัวหรอครับ เพิ่งจะทราบเหมือนกันผมคิดว่า ต่อออกมาแล้วค่อยมีวาว์ลแยกด้านนอกครับ

Moonlight 16-02-2009 13:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retro_boy (267729 กระทู้)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katop (267737 กระทู้)
ท่อน้ำ ฮีตเตอร์ตัวนี้ มันมีวาว์ลในตัวหรอครับ เพิ่งจะทราบเหมือนกันผมคิดว่า ต่อออกมาแล้วค่อยมีวาว์ลแยกด้านนอกครับ

ขอตอบพร้อมกันเลยนะครับ เพราะว่าเป็นคำตอบเดียวกันครับ

เดิมทีแล้ว ถ้าเครื่องมาจากเมืองนอก ท่อน้ำหลังเครื่องด้านบน จะต่อไปทางท่อน้ำเข้าฮีทเตอร์ ครับ ซึ่งถ้ามีวาล์วน้ำก็จะมีตรงจุดนี้ครับ ซึ่งจุดนี้เองครับ สามารถต่อแบบสามทางเป็นบายพาส ไปท่อน้ำหลังเครื่องด้านล่างได้ครับ ซึ่งถ้าเป็นฮีทเตอร์ บางยี่ห้อ จะมีวาล์วน้ำอยู่ในห้องโดยสาร และมีสามทางเป็นบายพาส ต่อไปทางออกของฮีทเตอร์ มาเข้าท่อน้ำหลังเครื่องท่อล่างครับ ถ้าเป็นแบบนี้ ถึงแม้ว่า เราจะยกเครื่องออกมา เราก็จะไม่เห็นท่อสามทางที่เป็นบายพาส มาที่ท่อน้ำล่างครับ เห็นแต่ท่อน้ำโด่ๆ อยู่ 2 ท่อครับ (จริงๆแล้ว มีสามทางเป็นบายพาส และวาล์วน้ำ อยู่ที่ฮีทเตอร์ในห้องโดยสารครับ)

สรุปก็คือว่า ท่อน้ำนี้ ก็จะวนอยู่ดีครับ ถ้าความร้อนยังไม่ถึง ก็จะกักไว้จนถึง โดยวาล์วน้ำ และวาล์น้ำ ก็จะเปิดปิดตามอุณหภูมิที่ต้องการ แล้ววนผ่านเข้า ฮีทเตอร์ จากนั้นก็ออกมาทางท่อน้ำล่างหลังเครื่องครับ

Chai 16-02-2009 14:12

1 ไฟล์แนบ
เอาภาพมาให้ดูครับ น่าจะใช่วาล์วน้ำสำหรับฮีตเตอร์ครับ ผมได้ติดมากับเครื่องเจโบครับ บางคนอาจไม่มีมาเพราะเซียงกงอาจถอดออกไปครับ ดูจากภาพแล้วใช้แวคคั่มในการเปิดปิดวาล์ว ว่าง ๆ ผมก็หยิบมาดูเล่นหมุนไปหมุนมาแล้วคิดว่า จะเอาไปใช้ประโยชน์อะไรดี อิอิ :)

Moonlight 16-02-2009 15:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ max71 (267772 กระทู้)
เชื่อมใส่เกลียวฝาปิดเลยดีไม๊ครับ:)

ขอบคุณมากครับ เป็นอีกความคิดเห็นหนึ่งที่ผมก็เก็บเอาไว้เป็นประเด็ นที่คิดจะทำครับ แต่ว่า จะต้องยกเครื่องออกมาก่อนครับ จึงจะทำได้เนียนๆ (ท่ออยู่ใกล้ไฟร์วอล์มาก อยู่บนรถทำไม่ได้ครับ)

โดยคิดว่าจะทำแบบ หัวเกลียวทั้งท่อบนและท่อล่างครับ จะต่อท่อทัให้น้ำวนหรือจะปิดท่อ สามารถทำได้อย่างสะดวกครับผม

m&m 16-02-2009 21:09

สวัสดีครับลูุงมูล เสียใจด้วยครับที่รถมีปัญหาครับ เเต่ก็ดีใจที่คนไทยอย่างเราที่มีน้ำใจช่วยเหลือครับ ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องน้ำรั่วเเต่ผมขอเเนะนำเกี่ยว กับท่อยางที่ใช้ต่อวนหลังเ ครื่อง สำหรับคนที่กำลังคิดที่จะเปลี่ยนจากการอุดมาเป็นระบบ ท่อน้ำวนหลังเครื่อง ผมเเนะนำท่อน้ำของยี่ห้อบริสโตนครับ เพราะเป็นท่อยางเกรดดีเเละทนทั้งความร้อนเเละเเรงดัน เป็นอย่างดีครับ อาจจะหาซื้อยางเเละราคาสูงเเต่ผมคิดว่าการใช้งานนั้น คุ้มค้าครับ....:) :)

Moonlight 16-02-2009 21:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m (267963 กระทู้)
สวัสดีครับลูุงมูล เสียใจด้วยครับที่รถมีปัญหาครับ เเต่ก็ดีใจที่คนไทยอย่างเราที่มีน้ำใจช่วยเหลือครับ ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องน้ำรั่วเเต่ผมขอเเนะนำเกี่ยว กับท่อยางที่ใช้ต่อวนหลังเ ครื่อง สำหรับคนที่กำลังคิดที่จะเปลี่ยนจากการอุดมาเป็นระบบ ท่อน้ำวนหลังเครื่อง ผมเเนะนำท่อน้ำของยี่ห้อบริสโตนครับ เพราะเป็นท่อยางเกรดดีเเละทนทั้งความร้อนเเละเเรงดัน เป็นอย่างดีครับ อาจจะหาซื้อยางเเละราคาสูงเเต่ผมคิดว่าการใช้งานนั้น คุ้มค้าครับ....:) :)

ขอบคุณครับ

ท่อยางยี่ห้อบริทสโตนนี้ ผมเคยใช้เป็นท่อแรงดันสูงและแรงดันต่ำของท่อแอร์ครับ (ในรถตอนนี้ก็ใช้อยู่ครับ) ขอยืนยันด้วยอีกครับว่า ใช้ดีจริงครับ เพียงแต่ว่า มันจะมีรุ่นงอโค้งเข้ารูปหรือครับ? เพราะการที่จะต่อเป็นท่อยางเพื่อเป็นท่อน้ำวนนั้น ต้วท่อยางจะต้องยาวประมาณ 1 ฟุตเศษๆ โดยที่ปลายทั้ง 2 ด้านงอโค้ง เป็นรูปตัว U โดยท้องตัว U จะยาวประมาณ 1 ฟุต ครับ

Moonlight 16-02-2009 21:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ขนม (267982 กระทู้)
ฟังดูแล้ว เสียว ๆเหมือนกันครับ ช่วยๆส่งรูปให้ดูหน่อยครับว่าอยู่ตรงไหน ต่อวนตรงไหน ขอบคุณล่วงหน้าครับ:)

เครื่องยนต์เทอร์โบ ก็จะมีท่อด้านหลังคล้ายๆกันครับ ถ้าไม่ได้ต่อวนเอาไว้ ก็จะใช้ลูกยางปิดท่อไว้ครับ ลองไปสังเกตุดูตรงหลังเครื่องครับผม

retro_boy 16-02-2009 22:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai (267752 กระทู้)
เอาภาพมาให้ดูครับ น่าจะใช่วาล์วน้ำสำหรับฮีตเตอร์ครับ ผมได้ติดมากับเครื่องเจโบครับ บางคนอาจไม่มีมาเพราะเซียงกงอาจถอดออกไปครับ ดูจากภาพแล้วใช้แวคคั่มในการเปิดปิดวาล์ว ว่าง ๆ ผมก็หยิบมาดูเล่นหมุนไปหมุนมาแล้วคิดว่า จะเอาไปใช้ประโยชน์อะไรดี อิอิ :)

ตามรูปแล้ว มันเป็น 2 ทางนี่ครับ(ที่ติดหัวรถผมมาก็เป็นแบบนี้นะครับ) แล้วตัวที่เป็น 3 ทางมันตัวไหนอ่ะครับ แล้วถ้าไม่ต่อวนจะเป็นอะไรมากมั้ยครับ ถามหลายๆคน ตอบไม่ค่อยจะตรงกันเลยครับ...เอาไงดีครับ ผมก็คิดว่าจะต่ออยู่เหมือนกันครับ:)

cpservice 16-02-2009 22:42

ของผม เจโบ ใช้วิธีเชื่อมปิดตายเลย
เพราะว่าท่อน้ำหลังเครื่องของผม มันอยู่ลึกมาก กลืนเข้าไปกะตัวถังรถเลย เพราะหน้ารถมันสั้น
เลยได้ทุบเข้าไปลึกหน่อย
เลยเชื่อมอุดตั้งแต่เครื่องอยู่ข้างนอก ตัดปัญหาระยะยาวไปเลย
รู้ว่าถ้าจะเซอร์วิส คงลำบาก ต้องยกเครื่องลงมาเซอวิสข้างนอกแน่ๆ
ส่วนน้ำที่ใช้เลี้ยงหม้อต้ม ผมใช้จุดอื่นแทน เอาจากจุดใดก็ได้ที่มีน้ำร้อนวิ่งวนครับ
ผมเอาท่อน้ำที่อยู่แถวๆใต้ปากลิ้นเร่ง โดยขยายท่อจากท่อประมาณ 2 หุน ให้เป็น 5 หุน
เพื่อสวมเข้ากะท่อน้ำเลี้ยงหม้อต้มได้พอดีครับ

ใจจริงก็อยากต่อวนครับ แต่มันติดที่การเซอวิสในอนาคตนี่แหละ
ต้องดูความสะดวกแก่การเซอร์วิสด้วยว่าเราจะเลืกใช้วิ ธีไหน

nong99 16-02-2009 23:59

ผม 1jbovv มีไหมครับอยู่ตรงไหนเหรอ ช่วยลงรูปให้ดูหน่อยครับ ช่วงนี้น้ำหายยังหาไม่เจอเลยเซ็งๆๆๆ

gotlaw 17-02-2009 07:31

กระทู้ดีครับ
ได้ความรู้

แต่ตอนนี้ ผมนึกไม่ออกว่า พูดกันถึงตรงไหนของเครื่องยนต์
ขับอย่างเดียว เรื่องเครื่องยนต์ไม่พยายามศึกษาเลยอ่ะ ผม
ยังดี ที่เปิดดูน้ำ เติมน้ำมันต่างๆ ถอดเปลี่ยนยางเป็น

ผมว่า ต่อวน น่าจะดี ใช้สายสวยๆ ผมเน้นความสวยงาม
ส่วนการซ่อมบำรุง ช่างรับไว้เองแล้วกันนะครับ :emo_toon24:

Moonlight 17-02-2009 08:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (268026 กระทู้)
ของผม เจโบ ใช้วิธีเชื่อมปิดตายเลย
เพราะว่าท่อน้ำหลังเครื่องของผม มันอยู่ลึกมาก กลืนเข้าไปกะตัวถังรถเลย เพราะหน้ารถมันสั้น
เลยได้ทุบเข้าไปลึกหน่อย
เลยเชื่อมอุดตั้งแต่เครื่องอยู่ข้างนอก ตัดปัญหาระยะยาวไปเลย
รู้ว่าถ้าจะเซอร์วิส คงลำบาก ต้องยกเครื่องลงมาเซอวิสข้างนอกแน่ๆ
ส่วนน้ำที่ใช้เลี้ยงหม้อต้ม ผมใช้จุดอื่นแทน เอาจากจุดใดก็ได้ที่มีน้ำร้อนวิ่งวนครับ
ผมเอาท่อน้ำที่อยู่แถวๆใต้ปากลิ้นเร่ง โดยขยายท่อจากท่อประมาณ 2 หุน ให้เป็น 5 หุน
เพื่อสวมเข้ากะท่อน้ำเลี้ยงหม้อต้มได้พอดีครับ

ใจจริงก็อยากต่อวนครับ แต่มันติดที่การเซอวิสในอนาคตนี่แหละ
ต้องดูความสะดวกแก่การเซอร์วิสด้วยว่าเราจะเลืกใช้วิ ธีไหน

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nong99 (268072 กระทู้)
ผม 1jbovv มีไหมครับอยู่ตรงไหนเหรอ ช่วยลงรูปให้ดูหน่อยครับ ช่วงนี้น้ำหายยังหาไม่เจอเลยเซ็งๆๆๆ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw (268111 กระทู้)
กระทู้ดีครับ
ได้ความรู้

แต่ตอนนี้ ผมนึกไม่ออกว่า พูดกันถึงตรงไหนของเครื่องยนต์
ขับอย่างเดียว เรื่องเครื่องยนต์ไม่พยายามศึกษาเลยอ่ะ ผม
ยังดี ที่เปิดดูน้ำ เติมน้ำมันต่างๆ ถอดเปลี่ยนยางเป็น

ผมว่า ต่อวน น่าจะดี ใช้สายสวยๆ ผมเน้นความสวยงาม
ส่วนการซ่อมบำรุง ช่างรับไว้เองแล้วกันนะครับ :emo_toon24:

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่เข้ามาช่วยออกความคิดเห็นครับ ผมเองก็ไม่ได้เป็นช่างครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเข้ามาตอบกระทู้ ก็จะเน้นเนื้อหาของความรู้ทั่วไปที่ผู้ใช้รถ ควรทราบไว้ เพื่อประดับความรู้รอบตัวเกี่ยวกับเรื่องรถ โดยเฉพาะ รถ JZ ครับ เนื่องเพราะว่า รถที่เราใช้ๆกันนั้น เป็นรถเก่าใช้แล้ว ความน่าจะเป็นในการเกิดการชำรุดเสียหายระหว่างทาง ก็จะมีสูงครับ ถ้าเราพอจะเป็น พอจะปฐมพยาบาลรถเบื้องต้นได้นั้น ก็จะทำให้ช่วยประคับประคองไม่ให้รถยนต์ของเราเสียหาย มากขึ้นได้ครับ หรือ ประคับประคองรถของเราสามารถขับกลับมาที่อู่ให้ช่างซ่ อมต่อไปได้ครับ

ดังเช่นกรณีที่เกิดขึ้นกับผมในกระทู้นี้เป็นต้นครับ

ตอบคุณ nong99 ครับ ว่ารถที่ผลิตใช้งานมาจากเมืองนอก (ญี่ปุ่น) จะมีท่อน้ำหลังเครื่องอยู่ทุกคันครับ ไม่ว่า จะเป็น JZ หรือ ยี่ห้ออื่น รุ่นอื่น ไม่ว่าจะมีเทอร์โบ หรือไม่มีเทอร์โบครับ เพราะว่าท่อน้ำหลังเครื่องนี้ มีไว้ต่อเข้าไปในห้องโดยสาร เพื่อนำน้ำร้อนนี้ เข้าไปช่วยทำให้ห้องโดยสารร้อนขึ้นครับ ("ฮีทเตอร์" โดยใช้น้ำร้อนจากเครื่องยนต์เป็นตัวทำความร้อน) โดยต่อวนกลับออกมาอีกท่อน้ำหนึ่งเพื่อวนเข้าเครื่องย นต์ต่อไปครับ

แต่เป็นเพราะว่าเมืองไทยเป็นเมืองร้อน จนถึงร้อนที่สุด จึงไม่ได้ใช้ระบบ ฮีทเตอร์นี้ ทำให้เหลือท่อน้ำส่ง และท่อน้ำรับ เอาไว้ครับ ถ้าไม่ได้เอาไปใช้ประโยชน์ใด ก็ควรต่อท่อเข้าหากันเพื่อให้เกิดการวนของน้ำไปมา ทำให้ ส่วนปลายของเครื่องยนต์ คือ สูบที่ 6 ได้รับการระบายความร้อนโดยการวนของน้ำระบายความร้อนอ อกไปส่วนอื่นแล้วนำน้ำที่ร้อนน้อยกว่าเข้ามาแทนที่คร ับ แต้ถ้าเกิดมีปัญหา เช่น ไม่สามารถซ่อมบำรุงได้ในโอกาสต่อๆไปในภายภาคหน้า ดังเช่น Reply ของคุณปังปอนด์ (cpservice) ช่างจึงใช้วิธีอุดท่อน้ำทั้ง 2 ท่อนี้แบบถาวรไปเลยครับ หรือบางคนอาจจะใช้วิธีนำลูกยางขาโต๊ะมาปิดท่อเอาไว้ค รับ ดังเช่นรถของผม แต่ก็อาจจะเกิดปัญหาขึ้นได้ ดังปัญหาที่รถผมเกิดขึ้นแล้วครับ ถ้าคุณได้อ่านกระทู้ตั้งแต่ต้น ไล่อ่านมาเรื่อยๆ คุณสามารถเห็นรูปที่ผมลงไว้ให้ดูครับ รูปที่ผมใส่ท่อสายถักแสตนเลสที่อยู่หลังเครื่องยนต์ นั่นแหละครับ คือท่อน้ำบนครับ

ส่วนช่างที่จะติดตั้งแก๊ส ซึ่งต้องการ น้ำร้อนจากเครื่องยนต์ เอาไว้อุ่นแก๊ส (หม้อต้มแก๊ส) ก็จะใช้ประโยชน์จากท่อน้ำบนล่างที่ไม่ได้ใช้นี่แหละค รับ ต่อเข้าไปที่ หม้อต้มแก๊สครับ

V64 19-02-2009 13:48

สวัสดีครับลุงมูน

ก่อนอื่นต้องขอบคุณลุงมูนอีกครั้งที่เข้ามาตอบกระทู้ เรื่องท่ออากาศที่หลุดจากกล่องกรองอากาศแทนคณเคเมื่อ ช่วงต้นเดือนตอนคุณเคไปน่านครับ คือรถผมเพิ่งวางเครื่องเสร็จเมื่อวันที่ 1 ก.พ. นี่เองครับที่อู่คุณเค ตอนนี้กำลังอยู่ในระยะทดสอบและตรวจสอบครับ อยากทราบว่าท่อน้ำวนใช่ท่อน้ำตามรูปที่แนบมาหรือเปล่ าครับ ขอบคุณครับ

Moonlight 19-02-2009 14:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ V64 (269565 กระทู้)
ก่อนอื่นต้องขอบคุณลุงมูนอีกครั้งที่เข้ามาตอบกระทู้ เรื่องท่ออากาศที่หลุดจากกล่องกรองอากาศแทนคณเคเมื่อ ช่วงต้นเดือนตอนคุณเคไปน่านครับ คือรถผมเพิ่งวางเครื่องเสร็จเมื่อวันที่ 1 ก.พ. นี่เองครับที่อู่คุณเค ตอนนี้กำลังอยู่ในระยะทดสอบและตรวจสอบครับ อยากทราบว่าท่อน้ำวนใช่ท่อน้ำตามรูปที่แนบมาหรือเปล่ าครับ ขอบคุณครับ

ใช่ครับ เป็นท่อน้ำที่อยู่หลังสุดของเครื่องยนต์ครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:47