ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   (ทดสอบภูมิของสมาชิก) เหตุเกิดขึ้นกับผมสดๆร้อนๆเมื่อวานนี้เองครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=32245)

mungkorn2 30-03-2009 14:39

1.กรองน้ำมันตัน

2.Map เสียครับ

3.ปลั๊กลิ้นผีเสื้อหลวม

junior 30-03-2009 14:48

ไม่มีความรู้เลยครับแต่ก็ตามอ่านกระทู้ของลุงตลอด ผมเดาว่าสายพาน จะใช่รึป่าวครับ :emo_toon08:

LEK36 30-03-2009 14:59

1 ไฟล์แนบ
โห....ลุงมูน :(

งั๊นผมตอบเป็น ไอเดิ้ลสปีด ละกันคับ มันมีปัญหาที่รอบเดินเบา คงมองข้ามจุดนี้ไม่ได้ :confused:

nuhm 30-03-2009 15:03

เห็นน้ามูนบอกว่าถึงขนาดต้องจอด แสดงว่าถ้าวิ่งต่อคงอันตรายมากๆ
เดาว่าท่อน้ำที่ต่อวนแทนลูกยางขาโต๊ะมันซึมหรือป่าวค รับ อิอิ

pyf 30-03-2009 15:22

ขอเดาว่า ไดชาร์จ ครับ เหตุผลก็คือว่า เคยเป็นมาอ่ะ

:) ก๊อบปี้จารย์บีเลย อิๆ

:redface:

ต่อ4ประตู 30-03-2009 15:30

มันวิ่งเหมือนมีใครมาฉุดไว้ข้างหลัง
มองกระจกหลังและกระจกข้างก็ไม่เห็นมีใคร
วิ่งคนเดียวไปได้เรื่อยๆ
พอจะแซงรถคันข้างหน้าขึ้นมาได้ครึ่งลำมันก็มาอีกแล้ว
ใจร่วงไปอยู่ตาตุ่มทำงัยไงดี
คิดถึงพ่อแก้วแม่แก้ว
สับสวิทจากน้ำมันมาเป็นแก๊ส
ลองใหม่แฮะแฮะ
คราวนี้ใครก็มาดึงไม่อยู่แล้ว
ถึงบ้านได้ลากกรองเบนซิลออกมาดู
น้องหนิมมารออยู่ที่ขาออกเต็มเลย

คนหน้าตาดีมักมีสนิม
สมัยนี้กำลังฮิตมันมาพร้อมแก๊สโซฮอล์

กรองเบลซิลตันครับ

Mightytode 30-03-2009 15:33

ขอตอบมั่ง ทายว่าปั้มติกหรือไม่ก็โมดูลของคอยจานจ่ายครับ
อยากรู้จังว่าคายจะทายทูกมั่งอะ:emo_toon08: :emo_toon08: :emo_toon08:

naipig 30-03-2009 15:42

ขอเดาว่า กรองเบนซินตันครับ

mikki 30-03-2009 15:58

กรองเบ็นซิน?

ตุ๊กตาเพลา?

ลมยางอ่ะไหร่อ่อน..!!~
:emo_toon08: :redface:

retro_boy 30-03-2009 16:16

ผมว่าน่าจะระบบน้ำมันอ่ะครับ เดายากจริงๆเพราะไม่ได้ดูด้วยตัวเองขอเดาแล้วกันครับ

1.กรองเบนซินครับ
2.ฝาน้ำมันเบนซินครับ(ผมเคยเจออาการแบบนี้แหละครับ ยางบนฝาเสื่อมอากาศเข้าถังน้ำมันไม่ได้ครับมันจะติดๆ ดับๆ)
3.สายดินบริเวณเครื่องอาจหลวมหรือหลุดทำให้เดินไม่สะ ดวกก็เป็นได้นะครับ(แต่ไม่น่าถึงกับจอด)

สุดท้ายครับสำหรับคนที่ใช้ปั้มติ๊กนอกถัง สายเปือ่ย(รูดูดน้ำมัน)ทำให้มีอากาศเข้ามาในระบบได้ก ็มีอาการนี้นะครับ(รถน้ามูนไม่น่าเป็นเพราะเคยบอกว่า ใช้สายถักหมดแล้ว)

รอน้ามูนมาตอบดีกว่า:)

Dittapong 30-03-2009 16:37

เกียร์ หรือ ช่วงล่าง ไม่มีเสียงอะไร ผมตัดประเด็นนี้ออก

ผมเดา ระบบน้ำมัน กับระบบไฟฟ้า ครับ.

Moonlight 30-03-2009 17:29

1 ไฟล์แนบ
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยๆกันตอบนะครับ เมื่อวานตอนที่เกิดปัญหาอยู่นั้น ผมก็ไล่ประเด็นปัญหาต่างๆผุดขึ้นมาในสมอง ทีละประเด็น ก็เป็นแบบเดียวกับคำตอบของแต่ละท่านตอบมาครับ

จริงๆแล้ว ในกระทู้ที่ถามนั้น ผมได้มาเผยประเด็นปัญหาบางประเด็นออกมาแล้ว เพื่อให้ตัดประเด็นนั้นๆทิ้งไป ทำให้ ขอบเขตประเด็นแคบลง การเดาจะได้ใกล้ประเด็นปัญหามากขึ้น ผมบอกตามตรงว่า ผมมีหมกเม็ดอะไรบางอย่างที่ไม่บอกออกมา เพื่อให้ท่านสมาชิก ได้คิดต่อยอดไปหาประเด็นอื่นๆอยู่ด้วยครับ (แค่อยากทราบว่า ถ้าเกิดอาการเช่นนี้ สโคปของการคิดว่าปัญหาความน่าจะเป็นมีอะไรบ้าง ต่อๆไป สมาชิกท่านอื่นๆที่เข้ามาอ่านและตอบ จะได้รับความรู้จากทุกท่านครับ)

ผมให้ข้อมูลเพิ่มอีกนิดนะครับ

รถผมมีจอ OBD1 ติดตั้งอยู่ด้วยครับ จึงทำให้มองเห็นข้อมูลของเครื่องยนต์อย่างละเอี ยด วิเคราะห์และตัดประเด็นปัญหาที่ไม่ควรจะเป็นออกไปได้ หลายประเด็นเลยครับ

อีกอย่างหนึ่งที่ผมไม่ได้ให้ข้อมูลไว้ก็คือ ช่วงที่ผมเครื่องดับ แล้วผมสตาร์ทใหม่นั้น มีช่วงหนึ่ง ไฟ Engine โชว์ขึ้นมา ไม่ยอมดับด้วยครับ ทำให้รู้ว่า กล่อง ECU ได้รับรู้แล้ว และมีฟ้อง Error ด้วยครับ แต่พอเครื่องยนต์ดับอีกครั้ง และสตาร์ทใหม่ ไฟโชว์ Engine ก็หายไปแล้วครับ :redface: เป็นไงครับ ข้อมูลที่เพิ่มให้ ทำให้เดาง่ายขึ้นมั้ยครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ B ing (292451 กระทู้)
ข้อมูลไม่ค่อยมีอะ เครื่องยนต์ก็ไม่รู้ด้วย เป็นตัวไหน มีโบเปล่า หรือ มีVvti หรือไม่
ขอเสี่ยง 1 .ระบบน้ำมัน ไม่พอ หรือผิดปรกติ
2 . หรือระบบ Vvti ทำงานผิดปรกติ

ข้อมูลเครื่องยนต์ของผม มีรายละเอียด อยู่ด้านซ้ายมือสุด ใต้รูปมือผู้ใหม่ที่จับมือเด็กน้อยขึ้นมา (รูปนั้นมีความหมายนะครับ ผมเปรียบมือผู้ใหญ่ ก็เหมือนเป็นท่านสมาชิกทุกๆท่านในบอร์ด ส่วนมือเด็กน้อยนั้น เปรียบเหมือนตัวผมเองครับ ที่กำลังถูกช่วยฉุดขึ้นมาอย่างทะนุถนอมครับ) คุณคงไม่ทันได้อ่านมั้งครับ

ผมขอเอาภาพ ทริปการเดินทางจาก GPS มาให้ดูเป็นหลักฐานครับ เดินทางแค่ 244.7 กม. ความเร็วเฉลี่ยเหลือ 44.8 กม.เอง เพราะว่า มีช่วงรถติด และเครื่องเสีย ทำให้ความเร็วเฉลี่ยตลอดการเดินทางลดลงครับ (เวลาการเดินทางตั้ง 5 ชม. 28 นาที แต่เคลื่อนที่จริงๆแค่ 3 ชม.55นาที ถ้ารถไม่เสียก็แสดงว่าผมขับรถเป็นเต่าคลานเลยคร ับ)

Chai 30-03-2009 17:30

เอามั่ง ๆ :emo_toon08::emo_toon08:

- เดาว่ากรองเบนซินตันเช่นกันครับ คล้าย ๆ ว่าพอแรงดันเยอะเข้าหน่อยมันก็จะมีน้ำมันพอรอบเครื่อ งเลยขึ้นมาได้ แต่พอดันออกไปแล้วก็ตันอีก เง้อ...งง เอง อิอิ
- ลุงมูนใช้ 2JZ-GE VVTI ตัวนี้ถ้าผมจำไม่ผิดใช้ Fuel pump control ถ้าเสียจริง ๆ ลูกน้องคงจะหาซื้อลำบากเป็นแน่แท้ 555
- อีกประเด็นก็คงเป็นที่ระบบไฟอ่ะครับ อาจจะรีเลย์บางตัวเสื่อมหรือป่าว

เอาเป็นว่ารอลุงมูนมาเฉลยแล้วกันครับ อิอิ :)

อ้นหมีทุย 30-03-2009 17:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (292486 กระทู้)
ลมยางอะไหล่ชัว..ฟันธง!!

ยังไงๆก็ต้องมีปัญหาตรงจุดนี้แน่ๆเลย เพราะผมเคยเป็น ลมยางอะไหล่อ่อนไปจากมาตรฐาน

ทำให้ รอบเครื่องสวิง.. :)

นั้งไง ตาป้อม ตอบแว้วว ยางอะไหล่ แต่ ผมว่า กระจกฝุ่นเยอะ แน่ ๆ คับ เลย ต้องจอดข้างทาง อิอิ (อ่ะล้อเล่งคับคับ ลุงมูล) ถ้าผมทาย คิดว่าน่าจะเป็นที่ ระบบจ่ายน้ำมัน คับ

ใครตอบถูกลุงมูล มะ มา งาน มิตติ้ง ด้วย เด้ออ :emo_toon11:

spmobile 30-03-2009 17:53

ขออนุญาติลุงมูลนะครับ

รบกวนขอเบอร์โทรศัพท์ลุงมูลได้ไหมครับ ผมกำลังจะเป็นมือใหม่สำหรับคลับนี้คืออยากปรึกษาลุงม ูลนิดนึงครับเรื่องวางเครื่องครับ ขอเสียมารยาทนิดนึงนะครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ:confused:

ตาออม 30-03-2009 18:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ spmobile (292564 กระทู้)
รบกวนขอเบอร์โทรศัพท์ลุงมูลได้ไหมครับ ผมกำลังจะเป็นมือใหม่สำหรับคลับนี้คืออยากปรึกษาลุงม ูลนิดนึงครับเรื่องวางเครื่องครับ ขอเสียมารยาทนิดนึงนะครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ:confused:

ขออนุญาติ ตอบแทนลุงมูนนะครับ ลุงมูนไม่สะดวกครับด้วยสาเหตุบ้างประการ อิอิ ถ้ามีปัญหาติดขัดรบกวนให้รวบรวมและเอามาโพสไว้ครับ เดี๋ยวลูงมูน แกก็จะมาตอบเองครับ เพราะแกเข้าเวปทุกวันและที่สำคัญก็จะมีเพื่อนๆในนี้ช ่วยอีกแรงครับ ขอบคุณครับ

ขออภัยที่เสียมารยาด ตอบแทนน้ามูน :)

gotlaw 30-03-2009 18:39

ไดสตาร์ทครับ

ประสบการณ์ตรงครับ

wee18 30-03-2009 19:10

1.ระบบไฟหัวเทียนมีปัญหาครับเครื่องเดินไม่หมดทุกสูบ ทำให้กำลังตก 2.น้ำมันหมดครับเพราะระยะทางกับการเติมน้ำมัน1ครั้ง+ น้ำหนักรถและผู้โดยสาร4คนแถมอากาศร้อนแอร์ทำงานหนัก
3.น้ำมันเกียร์หมดหรือร้อนทำให้ไม่มีกำลัง

หนูเกริก 30-03-2009 19:39

ขอเดาน่าจะเกี่ยวกับระบบปลั๊กขอเกียร์น่าจะรุดหรือขา ดอะคับ อากาศมันร้อน เดาๆๆนะคับ:emo_toon08:

โกยเถอะเจ 30-03-2009 20:31

หนุกดีครับ เหมือนลุ้นหวยเลย

ผมขอตอบรีเลย์ปั๊มติ๊กครับ

เดาเอา อิอิ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:26