ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ตระกูลVVTi ทั้งโบและไม่โบขอเชิญร่วมสนทนากันนะคัฟ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46133)

somtao 08-04-2011 20:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sunwar (667493 กระทู้)
พอดีผมเพิ่งหัดเล่น j vvti ยังไงขอสมัคเป็นน้องใหม่ของคลับด้วยนะคับ ยังไงมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับเครื่อง ขออนุญาติขอคำปรึกษาจากรุ่นพี่ด้วนนะคับ

ยินดีคร้าฟ....มีอะไรสงสัยก็สอบถามได้เลยนะคัฟ:emo_toon11: :emo_toon11:

สุมนต์ 20-04-2011 21:20

การดูแลเครื่อง2j vvti ติดแก๊สLPG แล้ว
ที่สำคัญๆต้องดูอะไรบ้าง
1.ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน้ำหม้อน้ำอย่าให้แห้ง(พอดีหม้อพ ักน้ำเล็กไปหน่อย ต้องหมั่นเปิดดูเติมน้ำถ้าพร่อง)
2.พัดลมหม้อน้ำผมมี2ตัว ผมไม่แน่ใจว่ามันจะทำงานหรือไม่ เพราะเคยขับจากบางบัวทองมาตลิ่งชันเปิดฝากระโปรงดูคว ามร้อนอยู่ระดับกลาง พัดลมมันไม่หมุน เลยไม่แน่ใจว่าพัดลมเสียหรือสายหลุดหรือไม่
3.น้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเบรค น้ำมันเครื่องอย่าให้ขาด
ส่วนน้ำมันเครื่องผมไม่แน่ใจว่าควรเลือกแบบไหน วันนี้ไปที่ร้านขายน้ำมันเครื่องเขาบอกถ้าจะถ่ายน้ำม ันเครื่องเอาแบบรถใช้แก๊สดีกว่า แต่ถ้าเติมเอาแบบธรรมดาไปเติม1ลิตรก็พอ วิ่งสัก1หมื่นโลแล้วค่อยเปลี่ยนถ่าย

ผมเพิ่งได้รถมาเมื่อเดือนกว่าๆนี้เองครับ

สุมนต์ 20-04-2011 21:45

ลมยางควรเติมเท่าไหร่ดีครับ รู้สึกจะขอบ17 :( ถ้ารั่วซึมให้ร้านปะยางเขาปะแล้วใช้งานปกติได้ใช่หรื อไม่ครับ

เมื่อก่อนขับรถพวงมาลัยธรรมดามันแข็งแต่มาขับพาวเวอร ์มันนิ่มครับแต่ พอขับซัก100-120 ไม่แน่ใจว่าพวงมาลัยมันสั่นๆหรือเปล่า หรือว่าเป็นเรื่องปกติของพวงมาลัยพาวเวอร์อยู่แล้ว ทำให้รู้สึกไม่ค่อยมันใจต้องมีสติอยู่ตลอด ทำอย่างไรถึงจะรู้ว่าพวงมาลัยเราปกติดี หรือไม่เบาเกินไป และถ้าเบาเกินไปต้องทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

somtao 22-04-2011 12:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สุมนต์ (671351 กระทู้)
การดูแลเครื่อง2j vvti ติดแก๊สLPG แล้ว
1.ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน้ำหม้อน้ำอย่าให้แห้ง(พอดีหม้อพ ักน้ำเล็กไปหน่อย ต้องหมั่นเปิดดูเติมน้ำถ้าพร่อง)
2.พัดลมหม้อน้ำผมมี2ตัว ผมไม่แน่ใจว่ามันจะทำงานหรือไม่ เพราะเคยขับจากบางบัวทองมาตลิ่งชันเปิดฝากระโปรงดูคว ามร้อนอยู่ระดับกลาง พัดลมมันไม่หมุน เลยไม่แน่ใจว่าพัดลมเสียหรือสายหลุดหรือไม่
3.น้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเบรค น้ำมันเครื่องอย่าให้ขาด
ส่วนน้ำมันเครื่องผมไม่แน่ใจว่าควรเลือกแบบไหน วันนี้ไปที่ร้านขายน้ำมันเครื่องเขาบอกถ้าจะถ่ายน้ำม ันเครื่องเอาแบบรถใช้แก๊สดีกว่า แต่ถ้าเติมเอาแบบธรรมดาไปเติม1ลิตรก็พอ วิ่งสัก1หมื่นโลแล้วค่อยเปลี่ยนถ่าย

ผมเพิ่งได้รถมาเมื่อเดือนกว่าๆนี้เองครับ

ลุงมูนช่วยด้วยนะคัฟ 2JZ-GE VVTi:emo_toon07: :emo_toon07:

somtao 22-04-2011 12:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สุมนต์ (671372 กระทู้)
ลมยางควรเติมเท่าไหร่ดีครับ รู้สึกจะขอบ17 :( ถ้ารั่วซึมให้ร้านปะยางเขาปะแล้วใช้งานปกติได้ใช่หรื อไม่ครับ

เมื่อก่อนขับรถพวงมาลัยธรรมดามันแข็งแต่มาขับพาวเวอร ์มันนิ่มครับแต่ พอขับซัก100-120 ไม่แน่ใจว่าพวงมาลัยมันสั่นๆหรือเปล่า หรือว่าเป็นเรื่องปกติของพวงมาลัยพาวเวอร์อยู่แล้ว ทำให้รู้สึกไม่ค่อยมันใจต้องมีสติอยู่ตลอด ทำอย่างไรถึงจะรู้ว่าพวงมาลัยเราปกติดี หรือไม่เบาเกินไป และถ้าเบาเกินไปต้องทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ลมยาง หน้า-หลัง 35 นะคัฟสำหรับรถเก๋ง ขอบ17
แต่ส่วนตัวแล้วผมเติม หน้า 38 หลัง 40...เพราะเป็นรถกะบะ...มีบันทุกบ้าง...
:emo_toon11: :emo_toon11:

somtao 29-04-2011 20:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สุมนต์ (671351 กระทู้)

ตอบให้เลยนะคัฟ...อาจจะฟังบ้างไม่เชื่อบ้างก็ได้นะคั ฟ แต่ผมอาศัยหลักการณ์ทั่วๆไปและจากที่เคยเป็นช่างศูนย ์บริการมาก่อนน่ะ...

1.น้ำหม้อน้ำผมแนะนำเช็คทุก 1 อาทิตย์เลยนะคัฟเพื่อกันพลาดเวลามีรอยรั่วตรงไหนเราจ ะรู้ได้ทัน ถ้าพร่องก็เติมที่ถังพักน้ำนะคัฟ ถ้าพร่องมากหรือไม่เหลือเลยก้ต้องรีบนำรถเข้าเช็คแล้ วล่ะ

2.พัดลมไฟฟ้าสองตัว ถ้าวิ่งปกติแล้วความร้อนขึ้นไม่เกิน 100หรือตัว H ก็ถือว่าใช้ได้แล้วนะคัฟ ยกเว้นว่าต้องวิ่งกลางวันนานๆแบบนั้นต้องติดพัดลมเป่ าอีกสัก1-2ตัวเพิ่ม หรือต้องช็คการไหลเวียนของน้ำในหม้อน้ำ..เพราะถ้าหม้ อน้ำอุดตันแล้วจะทำให้การระบายความร้อนได้ไม่ดี ก็ทำให้ฮีทได้ง่ายๆเช่นกัน

3.น้ำมันเบรกควรใช้ DOT3นะคัฟเพราะรถเมืองไทยตอนนี้ไม่มีแล้ว DOT2 ยกเว้นรถรุ่นเก่าๆ...ส่วนDOT4-5ก็ไม่แนะนำเช่นกัน เพราะDOTสูงใช่ว่าจะใช้ได้กับรถทุกรุ่น ที่ผมเห็นก็จะมีรถรถ่นใหม่ๆนะคัฟที่ใช้DOTสูงๆแบบนั้ น ไม่ก็รถยุโรปราคาแพงๆ...ผมเคยเป็นช่างศูนย์ AUDY,BMW,VW,SEAT มาก่อนจึงทราบข้อมูลตรงนี้ด้วยตัวเอง เพราะช่วงนั้นผมดันทะลึ่งเอาDOT4 ที่เหลือจากรถลูกค้ามาใส่แทนDOT3ปรากฎว่าแม่ปั๊มเบรก พัง เพราะลูกยางปั๊มเบรกมันบวม เสียเงินซื้อใหม่ฟรีๆ...น้ำมันพาวเว่อร์ก็ดูจากสีก็ไ ด้นะคัฟถ้ามันคล้ำก็เปลี่ยนได้เลย หรือ 40,000 กม.ก็เปลี่ยนได้เลย รวมถึงน้ำมันเบรก น้ำมันเกียร์ และน้ำยาหม้อน้ำด้วย...ทุกอย่างที่เป็นน้ำหรือน้ำมัน ให้ใช้ระยะ 40,000 กม.ได้เลย...ยกเว้นน้ำมันเครื่อง...ปัจจุบันกึ่งสังเ คราะห์มีขายกันมากก็สามารถใช้ในระยะ 7000-10000กม.สบายๆแต่เราไม่กล้าใช้ เลยเอาที่ระยะ 5000กม.ดีกว่า ...ส่วนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์นั้นทแทบทุกยี่ห้อการ ันตีไว้ว่าสามารถใช้ได้เกิน 10000 กม.กันทั้งนั้น แม้แต่ผมเองถ้าเป็นสังเคราะห์100%ผมจะใช้ไปอีก 1-2พันกิโล...เพราะจริงๆแล้วน้ำมันเครื่องสมัยนี้เกรดม ันไปถึง SM,SN กันแล้ว...หรือจะใช้แบบน้ำมันเครื่องแก็สก็ไม่น่ามีป ัญหาอะไรเพราะเพื่อนๆผมส่วนมากก็ใช้กันออกเยอะ แถมรถแต่ละคันยังเป็นรถตู้วิ่งทางไกลเสียส่วนใหญ่อีก ด้วย...ส่วนน้ำมันเครื่องที่เหลือ 1 ลิตร ก็ใช้เติมเวลามันพร่องก็ไม่มีปัญหานะคัฟ ดีเสียอีกเวลาเปลี่ยนถ่ายระดับน้ำมันเครื่องเราจะได้ ไม่พร่องเยอะ...ร่วมแชร์ประสบการณ์กันนะคัฟ

somtao 01-05-2011 20:46

YOUTUBE วัดกำลังอัดเครื่องยนต์1JZ-GTE VVTi นะคร้าฟ:emo_toon11: :emo_toon11:

http://www.youtube.com/watch?v=4LQlm2V52AY&NR=1

somtao 01-05-2011 20:50

แล้วจะรู้ว่า 1JZ-GTE VVTi นั้นกดยาวๆได้ถึง 250กม./ชม.:emo_toon11: :emo_toon11:

http://www.youtube.com/watch?v=rq3ht9HN-r8

BBMAN 04-05-2011 09:51

เครื่อง 2jz ge vvti เครื่องตัวนี้ถ้าจะเอามาติดแก็ส
จะมีปัญหาอ่ะไรหรือเปล่าครับ

somtao 04-05-2011 12:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BBMAN (675341 กระทู้)
เครื่อง 2jz ge vvti เครื่องตัวนี้ถ้าจะเอามาติดแก็ส
จะมีปัญหาอ่ะไรหรือเปล่าครับ

เพื่อนผมใช้แบบมิกซ์วางในรถ COMUTER ก็ไม่มีปัญหานะคัฟ ถ้าไม่ใช้รอบสูงๆหรือความเร็วสูงๆแบบวัยรุ่น(แบบผม55 ++)...วางเครื่องเกือบสองปีแล้วก็เห็นเขาวิ่งไปกลับพ ัทยา-แม่ฮ่องสอนประจำๆ...แต่ความเร็วที่ใช้120-130กม./ชม. เองนะคัฟ...ขับแบบประหยัดน่ะ...เหอๆ:emo_toon11: :emo_toon11:

BBMAN 04-05-2011 16:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (675403 กระทู้)
เพื่อนผมใช้แบบมิกซ์วางในรถ COMUTER ก็ไม่มีปัญหานะคัฟ ถ้าไม่ใช้รอบสูงๆหรือความเร็วสูงๆแบบวัยรุ่น(แบบผม55 ++)...วางเครื่องเกือบสองปีแล้วก็เห็นเขาวิ่งไปกลับพ ัทยา-แม่ฮ่องสอนประจำๆ...แต่ความเร็วที่ใช้120-130กม./ชม. เองนะคัฟ...ขับแบบประหยัดน่ะ...เหอๆ:emo_toon11: :emo_toon11:

ขอบคุณครับ
เห็นช่างเค้าบอกว่ามันไม่ค่อยทนถ้าจะเอามาติดแก็ส
ไม่แน่ใจว่าตัวอ่ะไรซักอย่างมันจะแตกอ่ะครับ
ช่างเค้าบอกว่า ตัว 2jz ธรรมดาทนกว่าครับ
แต่ใจผมชอบ vvti ครับเลยมาหาข้อมูลก่อนครับ

somtao 04-05-2011 17:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BBMAN (675486 กระทู้)
ขอบคุณครับ
เห็นช่างเค้าบอกว่ามันไม่ค่อยทนถ้าจะเอามาติดแก็ส
ไม่แน่ใจว่าตัวอ่ะไรซักอย่างมันจะแตกอ่ะครับ
ช่างเค้าบอกว่า ตัว 2jz ธรรมดาทนกว่าครับ
แต่ใจผมชอบ vvti ครับเลยมาหาข้อมูลก่อนครับ

ทนไม่ทนอยู่ที่การบำรุงรักษานะคัฟ เช่นน้ำยาหล่อเย็น น้ำมันเครื่อง อย่าให้ขาดหมั่นเช็คบ่อยๆ...

ถ้าเราเหยียบอย่างเดียวไม่บันยะบันยังและไม่เคยดูของ เหลวพวกนี้ล่ะก็ ต่อให้เป็นเครื่องใหม่ซิงๆมันก็ไม่ทนหรอกนะคัฟ...

เครื่องVVTi สุดยอดแล้วนะคัฟ ในเรื่องของเทคโนโลยี ลองใช้ดูแล้วจะชอบ เทคโนโลยี ที่ทางวิศวกรของโตโยต้าเขาทำมาให้ใช้นะคัฟ...

mballx 10-05-2011 19:44

เปลี่ยนสายพานราวลิ้น 1jvvti แล้วเดินเบาน้ำมันสะอึก ถ้าสับแก๊สยิ่งสะอึกใหญ่ ผมเล็งไปที่ อาจจะผิดร่อง 1 ร่อง หรือ สายคอลย์เสื่อม แตก ไฟข้าม

mballx 10-05-2011 19:53

เน็ทค้าง มันเบิ้ล

somtao 10-05-2011 20:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mballx (677401 กระทู้)
เปลี่ยนสายพานราวลิ้น 1jvvti แล้วเดินเบาน้ำมันสะอึก ถ้าสับแก๊สยิ่งสะอึกใหญ่ ผมเล็งไปที่ อาจจะผิดร่อง 1 ร่อง หรือ สายคอลย์เสื่อม แตก ไฟข้าม

กลับไปที่อู่ให้ช่างลองเช็คอีกทีนะคัฟ เช็คไทมืมิ่ง ผมหมายถึงว่ามาร์คร่องต่างๆที่พูลเลย์อ่ะนะคัฟ...

ส่วนผมเองเคยมีอาการดังกล่าว ผมให้ช่างเช็คทันที สุดท้ายไปเจอท่ออินเตอร์ก่อนเข้าเครื่องขันไม่แน่นทำ ให้เดินเบาไม่ได้ เครื่องสะอึกๆ ทั้งแก็สและน้ำมันได้เหมือนกัน

mballx 11-05-2011 12:03

เจอแล้ว 1 เหตุ ปลั๊กคอยแตก กรอบ ยังไม่ได้เช็ค ไฟข้ามหรือป่าว สายคอยล์เสื่อมไหม หัวเทียนอีก รอเช็คราคาของก่อน

somtao 13-05-2011 08:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mballx (677618 กระทู้)
เจอแล้ว 1 เหตุ ปลั๊กคอยแตก กรอบ ยังไม่ได้เช็ค ไฟข้ามหรือป่าว สายคอยล์เสื่อมไหม หัวเทียนอีก รอเช็คราคาของก่อน

เจอกันบ่อยเลยนะคัฟ ปัญหาเส้นผมบังภูเขา...เห้อ:emo_toon11: :emo_toon11:

somtao 20-05-2011 12:38

somtao 26-05-2011 21:58

น้องที่อยู่จันทบุรี ที่กำลังตามหาแอร์โฟลว เจโบ วีวีลิ้นเร่งไฟฟ้าเมื่อช่วงค่ำ ไม่รู้ว่าหาได้หรือยังเอ่ย เอาใจช่วยนะคัฟ...:emo_toon11: :emo_toon11:

somtao 03-06-2011 21:31

เพิ่งรู้ว่าใส่ปลายท่อแล้วมันอั้นแบบนี้นี่เอง...เห้ อ...เครื่องเจโบ วีวีคงจะแมทกับปลาย 3 นิ้วมากกว่า 2.5 นิ้ว...:( :(

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:30