ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชมนุม Sport Rider กินเจที่นี่เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17541)

wk7000 30-10-2008 15:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pipoo (213256 กระทู้)
มันจะเป็นที่ไดช๊าตเสียหรือป่าวครับ พี่ ๆ คนไหนมีวิธีเทสไหมครับ ขอรบกวนนิดนึงครับ
ผมกลัวว่า ซื้อแบตใหม่แล้วคับ ๆ ไปจนแบตหมด แล้วเป็นเหมือนเดิมอีก แล้วจะเสียเงินฟรี ๆ
แล้วไดช๊าตนี่มันปกติเปลี่ยนมาพร้อมเครื่องหรือของเด ิมอ่ะครับ

ลองเช็คตามนี้ดูครับ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=17187 :)

jelejung 31-10-2008 23:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pipoo (213256 กระทู้)
มันจะเป็นที่ไดช๊าตเสียหรือป่าวครับ พี่ ๆ คนไหนมีวิธีเทสไหมครับ ขอรบกวนนิดนึงครับ
ผมกลัวว่า ซื้อแบตใหม่แล้วคับ ๆ ไปจนแบตหมด แล้วเป็นเหมือนเดิมอีก แล้วจะเสียเงินฟรี ๆ
แล้วไดช๊าตนี่มันปกติเปลี่ยนมาพร้อมเครื่องหรือของเด ิมอ่ะครับ

ไม่ทราบว่า ใช้แบตลูกนี้มานานเท่าไรแล้วอ่ะครับ ถ้าเกิน 2 ปี ก็เปลี่ยนได้แล้วค้าบบบ :)
ได้ช๊าต นี่จะมาพร้อมกับเครื่อง j เลยครับ ถ้ามือสองเคยเห็นขายอยู่ประมาณ พันกว่าบาทอ่ะครับ

pipoo 02-11-2008 07:51

ตอนนี้เปลี่ยนแบตไปเรียบร้อยแล้วครับ Fb รุ่น 3000 100 แอม 2800บาท รวมเครมตัวเก่า
ไม่รู้แพงไปป่าวนะ แต่ตอนนี้เปลี่ยนไว้ก่อน เพราะแบตเกิน 2 ปีแล้วครับ ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความคิดเห็นนะครับ
** ผมติดเครื่องแล้วถอดคั่วลบออก เครื่องก็ยังติดอยู่ครับ

tongmc46 03-11-2008 23:11

หม้อน้ำของ2jz Ge

อยากทราบว่าหม้อน้ำของสองเจเนี่ยเขาทำกันยังไงไม่ให้ ร้อน แล้วแผงแอร์เนี่ยย้ายไปไว้ตรงไหนหรอครับ ตอนนี้กลุ้มใจมากร้อนจนเดือดแล้วครับ
พัดลมไฟฟ้าเป่าหน้าแผงแอร์สองตัว หลังหม้อน้ำก็ใส่ไม่ได้มันแคบมากๆเพราะชนเกียร์เดิม

@rtheon 04-11-2008 08:30

ต้องทุบห้องเครื่องถอยไปหน่อยครับว่าพัดลมหลังหม้อน้ ำได้ครับแต่ถ้าไม่ทุบก็ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่
บางกว่าเดิมแล้วใส่พัดลมตัวใหญ่2ตัวก็น่าจะผ่านนะครั บ

wk7000 04-11-2008 16:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tongmc46 (215477 กระทู้)
อยากทราบว่าหม้อน้ำของสองเจเนี่ยเขาทำกันยังไงไม่ให้ ร้อน แล้วแผงแอร์เนี่ยย้ายไปไว้ตรงไหนหรอครับ ตอนนี้กลุ้มใจมากร้อนจนเดือดแล้วครับ
พัดลมไฟฟ้าเป่าหน้าแผงแอร์สองตัว หลังหม้อน้ำก็ใส่ไม่ได้มันแคบมากๆเพราะชนเกียร์ เดิม

เจอปัญหากันหลายคนเลยครับที่เอาพัดลมเป่าหน้าหม ้อน้ำ ลองดูกระทู้เก่า ๆ ดูครับมีสมาชิกแนะนำให้ใส่หม้อน้ำแบบบางของพวก Honda ก็ได้เพิ่มอีก 1 ลูกไว้ตรงกันแคร้ง ก็พอช่วยได้ครับ

แต่ทางที่ดีหาทางติดพัดลมไว้หลังหม้อน้ำจะดีที่สุดเพ ราะมันจะได้ไม่มีอะไรไปบังลมที่จะมาปะทะหม้อน้ำระบาย ความร้อนได้ดี แต่ถ้าเป็นผมเองผมแนะนำให้ทำหม้อน้ำขึ้นมาใหม่ให้เป็ นแบบ 2 ช่องนอนแบบบางขยับแผงแอร์เดินหน้ามาหน่อย เอาหม้อน้ำไว้ใต้คานและติดพัดดูดแบบบางสองตัวละใช้เท อร์โมสวิทย์ควบคุม ถ้าเป็นสองเสต๊ปได้ยิ่งดีครับเอาอยู่แน่นอน:)

รูปจากรถผมเอาไว้เป็นแนวทางครับ

พื้นที่หน้าแผงแอร์ติดพัดลมเป่าได้อีก 2 ตัว 10 นิ้วกับ 8 นิ้ว แต่ผมเพิ่งเอาออกไปครับ เพราะเห็นว่าลมจากพัดลมไฮโดรลิคมันแรงพอแอร์ก็เย็นปก ติดีเลยเอาออก ของผมไม่ได้ทุบผนังห้องเครื่องครับ ผมทุบเฉพาะตรงอุโมงซุ้มเกียร์เพียงเล็กน้อยเท่า นั้น (ปล.ถ่ายตอนเอาฝาครอบสายพานไทม์มิ่งไปทำสี)

pipoo 04-11-2008 18:23

มีเรื่องกลุ้ม ๆ มารบกวนสมาชิกอีกแล้วครับ
คราวก่อนเติมน้ำมันเต็มถัง แล้วจับกิโลเอา ตอนนี้เติมเต็มถังอีกที วิ่งไป 260 กิโล เติมน้ำมัน 60ลิตร โอว... จ๊อด... มันช่างกินน้ำมันเหลือเกิน
ของผม 2j ge auto ขับ 2 คับ ในเมืองกรุงเทพ ตลอด แบบนี้ปกติหรือป่าวครับ

wk7000 04-11-2008 20:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pipoo (215855 กระทู้)
มีเรื่องกลุ้ม ๆ มารบกวนสมาชิกอีกแล้วครับ
คราวก่อนเติมน้ำมันเต็มถัง แล้วจับกิโลเอา ตอนนี้เติมเต็มถังอีกที วิ่งไป 260 กิโล เติมน้ำมัน 60ลิตร โอว... จ๊อด... มันช่างกินน้ำมันเหลือเกิน
ของผม 2j ge auto ขับ 2 คับ ในเมืองกรุงเทพ ตลอด แบบนี้ปกติหรือป่าวครับ

เฉลี่ยแล้วประมาณ 4.3 กิโล/ลิตร ถ้าในเมืองเป็นหลักรถติดมากก็น่าจะประมาณนี้ครับ อย่างไรลองเช็คโค๊ดดูด้วยนะครับเผื่อมีระบบไฟตัวใดตั วหนึ่งทำงานผิดปกติก็ทำให้กินน้ำมันได้ครับ:?

@rtheon 05-11-2008 17:32

ผมว่ากินไปล่ะน่าจะผิดพลาดอะไรบางอย่างปกติ6.5-8.5โล/ลิตร

jzryder 06-11-2008 08:23

ของผมพรีรันเนอร์ 1เจ วางเบียดๆ ครับ ไม่ทุบรถ หม้อน้ำเดิม เปลี่ยนฝาบนล่าง มีช่องห่างสายพานไม่ถึง 2 นิ้ว ใช้พัดลมเป่าหน้า 2 ตัว ย้ายแผงแอร์ไว้ใต้ท้องมีพัดลมดูด 1 ตัว วิ่งในเมือง-นอกเมืองครึ่งๆ นอกเมืองวิ่งประมาณ 110-120 ความร้อนขึ้นครึ่งเกจ์ตลอด ไม่เคยขยับเลย แอร์เย็นดีไม่มีปัญหา แต่กินแก๊สชมัดเหมือนกัน ประมาณ 5.6-6 โลลิตร นอกเมืองอย่างเดียวได้ 6.9 โลลิตรครับ

pipoo 10-11-2008 09:05

แปลว่า ของผมนี่กินน้ำมันจัดเลยดิ
แบบว่า 10 โล วิ่ง 40 นาทีถึง 1 ชั่วโมงอ่ะครับ ความเร็วไม่เคยเกิน 60 เลยครับ ทุกวันครับ
แบบนี้ของผมกินน้ำมันหรือปกติครับ เพราะเห็นโพสกันความเร็ว 100up กันทั้งนั้นเลย

wk7000 10-11-2008 11:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pipoo (218452 กระทู้)
แปลว่า ของผมนี่กินน้ำมันจัดเลยดิ
แบบว่า 10 โล วิ่ง 40 นาทีถึง 1 ชั่วโมงอ่ะครับ ความเร็วไม่เคยเกิน 60 เลยครับ ทุกวันครับ
แบบนี้ของผมกินน้ำมันหรือปกติครับ เพราะเห็นโพสกันความเร็ว 100up กันทั้งนั้นเลย

ผมมองว่ามันปกตินะครับสำหรับวิ่งในเมือง 4-5 กิโล/ลิตร เพราะ SportRider บอดีมันค่อนข้างหนักอยู่แล้ว ระยะวิ่งไม่ได้วิ่งต่อเนื่อง วิ่งนิดเดียวหยุดจอดรอรถติดอีกเปลืองเชื้อเพลิงโดยไม ่ได้ระยะทางอีกอย่างรถติดแต่ละที่ไม่เหมือนกันซึ่งถ้ าติดมากเมื่อคิดถั่วเฉลี่ยค่าเชื้อเพลิงออกมาก็ได้ระ ยะทาง/ลิตรน้อยอยู่แล้วครับ โดยเฉพาะเครื่องเบนซินแรงบิดมารอบค่อนข้างสูงตอนออกต ัวที่ต้องเร่งให้ได้รอบรถจึงเคลื่อนตัวได้ดังนั้นเมื ่อวิ่งหยุด วิ่งหยุด เปลืองเชื้อเพลิงในส่วนนี้เยอะเหมือนกัน ซึ่งต่างกับวิ่งทางยาวที่จะสิ้นเปลีองตอนออกตัว จนเมื่อความเร็วที่ต้องการหรือรถลอยแล้ว ถ้าเราคุมความเร็วให้คงที่ไว้ก็จะใช้เชื้อเพลิงน้อยล งและได้ระยะทางที่มากกว่าวิ่งในเมือง

pipoo 10-11-2008 16:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (218557 กระทู้)
ผมมองว่ามันปกตินะครับสำหรับวิ่งในเมือง 4-5 กิโล/ลิตร เพราะ SportRider บอดีมันค่อนข้างหนักอยู่แล้ว ระยะวิ่งไม่ได้วิ่งต่อเนื่อง วิ่งนิดเดียวหยุดจอดรอรถติดอีกเปลืองเชื้อเพลิงโดยไม ่ได้ระยะทางอีกอย่างรถติดแต่ละที่ไม่เหมือนกันซึ่งถ้ าติดมากเมื่อคิดถั่วเฉลี่ยค่าเชื้อเพลิงออกมาก็ได้ระ ยะทาง/ลิตรน้อยอยู่แล้วครับ โดยเฉพาะเครื่องเบนซินแรงบิดมารอบค่อนข้างสูงตอนออกต ัวที่ต้องเร่งให้ได้รอบรถจึงเคลื่อนตัวได้ดังนั้นเมื ่อวิ่งหยุด วิ่งหยุด เปลืองเชื้อเพลิงในส่วนนี้เยอะเหมือนกัน ซึ่งต่างกับวิ่งทางยาวที่จะสิ้นเปลีองตอนออกตัว จนเมื่อความเร็วที่ต้องการหรือรถลอยแล้ว ถ้าเราคุมความเร็วให้คงที่ไว้ก็จะใช้เชื้อเพลิงน้อยล งและได้ระยะทางที่มากกว่าวิ่งในเมือง

ได้เห็นข้อความนี้แล้วก็อุ่นใจ :emo_toon05:

วิบูลย์ นนทแก้ว 15-11-2008 22:34

ช่วงล่าง sportrider

ถามคุณทรและเพื่อนๆในคลับครับ
มีปัญหาเรื่องช่วงล่างไม่ทราบว่าไปทำที่ร้านไหนดีครั บ
บ้านอยู่ฝั่งธน
ขอบคุณครับ
เอ

pipoo 17-11-2008 12:19

โอ้ย.... เศร้า .....:frown:
เปลี่ยนแบตใหม่แล้ว เมื่อคืนแบตหมดอีกแล้ว ...... :emo_toon06:

wk7000 17-11-2008 12:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pipoo (222609 กระทู้)
โอ้ย.... เศร้า .....:frown:
เปลี่ยนแบตใหม่แล้ว เมื่อคืนแบตหมดอีกแล้ว ...... :emo_toon06:

ลองเช็คไดชาร์ทดูครับ ถ้าสตาร์ทติดลองถอดขั้วลบออกดูถ้าเครื่องไม่ดับได้ชา ร์ทก็ยังใช้ได้ ถ้าเครื่องดับได้ชาร์ทมีปัญหาครับ อาจจะเป็นพวกแปรงถ่านเริ่มเสื่อม

pipoo 18-11-2008 08:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (222631 กระทู้)
ลองเช็คไดชาร์ทดูครับ ถ้าสตาร์ทติดลองถอดขั้วลบออกดูถ้าเครื่องไม่ดับได้ชา ร์ทก็ยังใช้ได้ ถ้าเครื่องดับได้ชาร์ทมีปัญหาครับ อาจจะเป็นพวกแปรงถ่านเริ่มเสื่อม

อันนี้วันเปลี่ยนแบตลองเทสดูแล้วครับ ถอดคั่วลบออกแล้วเครื่องก็ยังติดอยู่อ่ะครับ :emo_toon06:
ก็เลยเปลี่ยนแบตอย่างมั่นใจเลยครับ แล้วมันก็มาแบตหมดอีกแล้ว .... :eek:

wk7000 18-11-2008 09:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pipoo (223194 กระทู้)
อันนี้วันเปลี่ยนแบตลองเทสดูแล้วครับ ถอดคั่วลบออกแล้วเครื่องก็ยังติดอยู่อ่ะครับ :emo_toon06:
ก็เลยเปลี่ยนแบตอย่างมั่นใจเลยครับ แล้วมันก็มาแบตหมดอีกแล้ว .... :eek:

เป็นไปได้อาจจะมีไฟรั่วทำให้แบตเก็บไฟไม่อยู่ ลองให้ร้านไดเช็คดูครับว่ามีไฟรั่วหรือเปล่า

pipoo 26-11-2008 14:04

ขุดครับ
กลัวเพื่อน ๆ หากระทู้ไม่เจอ
:emo_toon08:

@rtheon 27-11-2008 09:33

มาช่วยดันอีกคน

kadsimma 06-12-2008 04:49

หลังจากที่หายไปนาน ตอนนี้ก็พร้อมจะนำมาให้เพื่อนที่ใช้รถ sport rider ได้ดูกันครับ
ดีกว่าเดิมเยอะๆๆ ประหยัดกว่าเดิมด้วย

kadsimma 06-12-2008 04:53

ช่วงล่างเปลี่ยนมาใช้ของ surf ทั้งหมด(คอยสปิง)

เครื่องยนต์+แก็ส วางกับพี่เค คลอง3
ช่วงล่างทำกับร้านเพื่อน

โทรมาสอบถามการใช้งานได้นะครับ 086-7179111 12.00 - 03.00 น เก่งครับ

jelejung 08-12-2008 23:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kadsimma (232998 กระทู้)
ช่วงล่างเปลี่ยนมาใช้ของ surf ทั้งหมด(คอยสปิง)

เครื่องยนต์+แก็ส วางกับพี่เค คลอง3
ช่วงล่างทำกับร้านเพื่อน

โทรมาสอบถามการใช้งานได้นะครับ 086-7179111 12.00 - 03.00 น เก่งครับ

ผมอาจจะขออนุญาติโทรไปสอบถามเรื่อง ช่วงล่าง นะครับ :)

ปล. ทั้งเครื่องและหน้าปัด นี่ตัวเดียวกันเลยค้าบ ไม่ทราบว่าอัตราสิ้นเปลือง แก๊สนี่ได้กี่กิโลต่อลิตร หรอครับ
ส่วนของผมได้แค่ 5.5-6 กิโล/ลิตรแก๊ส เองอ่ะครับ

chon_a31 09-12-2008 00:36

ผมเพิ่งติดถังแก๊สใต้ท้องรถครับ ยางอะไหล่เลยไม่มีที่อยู่ ใครพอทราบไหมครับว่า ที่ยึดยางอะไหล่ตรงรุ่นของสปอร์ตไรเดอร์ครบชุดราคาเท ่าไร นอกจากที่ศูนย์แล้ว จะหาได้ที่ไหนบ้างครับ มือสองมีไหม ใครเคยเห็นที่ไหนบ้างไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

pipoo 09-12-2008 12:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chon_a31 (234268 กระทู้)
ผมเพิ่งติดถังแก๊สใต้ท้องรถครับ ยางอะไหล่เลยไม่มีที่อยู่ ใครพอทราบไหมครับว่า ที่ยึดยางอะไหล่ตรงรุ่นของสปอร์ตไรเดอร์ครบชุดราคาเท ่าไร นอกจากที่ศูนย์แล้ว จะหาได้ที่ไหนบ้างครับ มือสองมีไหม ใครเคยเห็นที่ไหนบ้างไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ผมหาข้างนอกมาเป็นชาติแล้วครับ ยังหาไม่ได้เลย ใครรู้ช่วยบอกด้วยนะครับ:frown: :frown:

kadsimma 12-12-2008 11:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung (234256 กระทู้)
ผมอาจจะขออนุญาติโทรไปสอบถามเรื่อง ช่วงล่าง นะครับ :)

ปล. ทั้งเครื่องและหน้าปัด นี่ตัวเดียวกันเลยค้าบ ไม่ทราบว่าอัตราสิ้นเปลือง แก๊สนี่ได้กี่กิโลต่อลิตร หรอครับ
ส่วนของผมได้แค่ 5.5-6 กิโล/ลิตรแก๊ส เองอ่ะครับ

ของผมได้6.5-7 โลลิตรครับ ความเร็ว110-120ครับ:)

jelejung 16-12-2008 02:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kadsimma (235999 กระทู้)
ของผมได้6.5-7 โลลิตรครับ ความเร็ว110-120ครับ:)

สงสัยของผมมันจะต้องมีอะไรผิดปกติแน่ๆ เลยครับคิดแล้วปวดหัว
ส่วนเรื่องที่ยึดยางอะไหล่ลอง ไปเดินถามร้านแถววรจักรดูอาจจะมีนะครับ
ที่ศูนย์นี่คงจะแพงมากๆ ถ้าซื้อที่นี่ก็จะได้ลดเป็น % น่ะครับ
ส่วนรถผมกำลังไล่เปลี่ยนเรื่อง ลูกยางกันกระแทกทั้งรถ น่ะครับ
ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนบู๊ทปีกนกด้วย แต่ราคามันแรงเหลือเกินครับสู้ไม่ไหว
ทั้งชุดข้างละ 4 ตัว รวม 8 ตัว ราคาประมาณหนึ่งหมื่นห้าร้อยอ่ะครับ ก็เลยเอาไว้ก่อน
ผมมีร้านแนะนำ ลองโทรไปเช็คราคาดูก่อนนะครับ ร้านชื่อ เป้ง ฮวด หลี ครับอยู่ใกล้ๆแยกวรจักร เส้นที่จะตรงไปสวนรมณีนาท อยู่ทางซ้ายมืออ่ะครับ
http://www.phlautoparts.com
เบอร์โทรก็ Phone : 0-2221-2785, 0-2222-9382, 0-2223-9230

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยแกะพวงมาลัยออกมาบ้างครับ จะถามว่าแกะอย่างไงน่ะครับ
พวงมาลัยของผมมันมีเสียงดังแก๊กๆๆๆ ตลอดเวลาเลยอ่ะครับ :)

@rtheon 19-12-2008 09:24

มาดันกระทู้หน่อยเดี๋ยวจะหายไป

jelejung 20-12-2008 22:25

พวกพี่ๆเคยเปลี่ยนยอยพวกมาลัยกันหรือป่าวครับ
คือตรงที่ เป็นแกนพวงมาลัยข้างๆเครื่อง ที่มียางเป็นแผ่นกลมๆด้วยน่ะครับ
คือว่าเวลารถผมวิ่งบนถนนขรุขระมันจะมีเสียงดัง กิ๊งๆๆๆ ข้างในพวงมาลัยตลอดเลยอ่ะครับ
ไม่ทราบว่าเป็นที่ตัวยอยพวงมาลัยหรือป่าวครับ เคยลองพยายามถอดพวงมาลัยเองก็ถอดไม่ออกมันแน่นมากๆ เลยครับ :confused:

wk7000 22-12-2008 12:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung (240526 กระทู้)
พวกพี่ๆเคยเปลี่ยนยอยพวกมาลัยกันหรือป่าวครับ
คือตรงที่ เป็นแกนพวงมาลัยข้างๆเครื่อง ที่มียางเป็นแผ่นกลมๆด้วยน่ะครับ
คือว่าเวลารถผมวิ่งบนถนนขรุขระมันจะมีเสียงดัง กิ๊งๆๆๆ ข้างในพวงมาลัยตลอดเลยอ่ะครับ
ไม่ทราบว่าเป็นที่ตัวยอยพวงมาลัยหรือป่าวครับ เคยลองพยายามถอดพวงมาลัยเองก็ถอดไม่ออกมันแน่นมากๆ เลยครับ :confused:

กำลังจะหามาเปลี่ยนเหมือนกันเลยครับ รู้สึกว่าพวกมาลัยไม่ค่อยแน่นเหมือนเดิมวิ่งทางขรุขร ะหน่อยกึ๊ก ๆ เลย จับดูตรงยอยมันนิ่มเกินไปกว่าเดิมเยอะ

pipoo 25-12-2008 09:18

เคยเจอมั้ยครับ
รถผมตอนขับแรก ๆ ไมค์ไม่ขึ้นเลยครับ ขับไปซักพัก ขึ้นมานิสนึง เวลาเหยียบก็ขึ้นแต่เวลาปล่อยมันก็ลงไปที่ 0 เลย ขับมาอีกซักพักนึง ชิหาย... ปกติละ พอเอาไปถึงอู่ทุกทีมันก็ปกติทุกทีเลย
:( :( :(

wk7000 25-12-2008 23:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pipoo (242704 กระทู้)
เคยเจอมั้ยครับ
รถผมตอนขับแรก ๆ ไมค์ไม่ขึ้นเลยครับ ขับไปซักพัก ขึ้นมานิสนึง เวลาเหยียบก็ขึ้นแต่เวลาปล่อยมันก็ลงไปที่ 0 เลย ขับมาอีกซักพักนึง ชิหาย... ปกติละ พอเอาไปถึงอู่ทุกทีมันก็ปกติทุกทีเลย
:( :( :(

กราวไม่พอหรือเปล่าครับ ทำให้บางครั้งไมล์ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง ลองให้ช่างไฟเช็คดูครับอาจเป็นที่จุดนี้ก็ได้ครับ:)

sumphang 29-12-2008 13:14

sport rider 2j ge แก๊สหัวฉีด alex ชนกียร์เดิมขับ 4 ยังอยู่ กินแก๊ส อยู่ประมาณ โลละ2บาท
หม้อน้ำเดิมพัดลมเป่าหน้าแผงแอร์ 3 ตัว เฟืองท้ายเดิมน่าจะ9/41 ใส่กล่องแปลงวัดรอบ
ความเร็ว 100 รอบอยู่ที่ 2600 รอบ ยังไม่ไม่เคยเดินทางไกล คืน 31ธ.ค.นี้จะเดินทางขึ้น
อ.เชียงของ จ.เชียงราย ไม่ทราบจะไปไหวหรือไม่ เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ แล้วปั้มแก๊ส
จะมีให้เดิมหรือไมในเวลากลางคืน ยังไรก็คงต้องสำรอง 91 เต็มถังแหละครับ กะจะใช้เส้นทาง
กท.-ลำปาง -งาว-พะเยา - ดอกคำใต้- จุน - เทิง -เชียงของ ครับ เพิ่งวางเจมาตอนแพงๆๆ
ครับไม่รู้จะสอบผ่านหรือไม่เดินทางไกลครับ ท่านใดมีข้อแนะนำขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณ ครับ.

sumphang 04-01-2009 19:51

รายงานผลการเดินทางครับ เดินทางคืน 31 เรียบร้อยดีรถน้อย เครื่อง2j ge ราบเรียบดีใช้แก๊สได้แค่ลำปาง เค้าดาว พอดีแก๊สหมดหาที่เติมไม่ได้ทุปั๊มปิดหมดใช้น้ำมัน91 จนถึงเชียงของ รุ่งขึ้นไปขึ้นดอยผาตั้ง มีลุ้นครับเนินก่อนถึงสถานีอนามัยผาตั้งขึ้นแทบไม่ไห วทั้งที่ใช้เกียร1 แล้วแถมความร้อยขึ้นเกียบยันเกจ์ เบรคหาย ต้องพักยุติการเดินจนความร้อนลงปกติ ถ่ายผู้โดยสาร นอนรอครับ ตั้งใจจะไปภูชี้ฟ้าด้วยเลยแห้วครับ ตอนลงรอบสูงพอสมควร(เกียร 2) ครับ แต่เดินทางพื้นราบปกติดีครับไม่มีปัญหา
กินแก๊ส 1.80 - 2.00 บาท/กม. ครับ สปอร์ทไรเดอร์เครื่อง2jgeใช้เกียรเดิม ของเครื่อง5l เฟืองท้าย9/41
ล้อเดิม ผู้โดยสาร 4 คน ท่านใดมีข้อแนะนำบ้างครับเกี่ยวกับเฟืองท้าย อยากจะไปแม่ฮ่องสอน ตอนนี้เริ่มกลัวครับกลัวขึ้นไมไหว ขอบคุณครับ

@rtheon 05-01-2009 09:57

ผมว่าถ้าใช้เกียร์เดิมมันก็อย่างนี้ล่ะครับเพราะว่าต ้องแปลง
ของผมใช้เกียร์ออร์โต้ที่มากับเครื่องนี่ไม่เคยมีปัญ หาความร้อนขึ้นขับนานบรรทุกหนักก็ไม่งอแงครับ

นิดแม่สาย 11-01-2009 15:53

เพิ่มหม้อน้ำ

ผมนิดแม่สาย สปอร์ทไรเดอร์ 2jz Ge+lpg เคยอ่านกระทู้เก่า เพิ่มหม้อน้ำไว้ที่แคร้งอยากจะขอดูรูปเพื่อให้ช่างดู ของผมเคยมีประสบการณ์ท่อยางด้านบนแตก(ของใหม่) เมื่อช่างถอดวาวล์น้ำมาต้มก็ิเปิด เลยไม่ทราบว่าแตกเพราะอะไร และตอนนั้นก็ใช้ความเร็วไม่มาก ผมอยู่ อ.แม่สาย เลยอยากจะติดไว้กันเหนียว เวลาขึ้นเขาอาศัยรถคนอื่น ส่วนพัดลมใช้พัดลมไฟฟ้า 1 ตัว และเมื่อเปิดแอร์มันจะติดอีก 1 ตัว(อยู่ด้านหลังหม้อน้ำ) จึงอยากรบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

pipoo 13-01-2009 16:52

ผมมาเพื่อขุดครับ

volvoman 18-01-2009 20:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (203689 กระทู้)
รถเสร็จเมื่อไหร่....จะมารายงานการกินน้ำมันให้ทราบค รับ 1jbo ใน sportrider prerunner

เสร็จเรียบร้อยครับ กำลังจับอัตรสิ้นเปลืองอยู่ครับ ได้สัก 5-6 ถังจะมาแจ้งให้ทราบครับ เป็นน้ำมัน 91 นะครับ ส่วน gas รอเงินหน่อยว่าจะถอยหัวฉีด AG ครับ.....มี 1 คำถามครับ sportrider วางเจโบแล้วเบรคมือยังอยู่กันมั๊ยครับ ของผมไม่มีเพราะช่างบอกว่าตรงกับ turbo พอดี ใครยังมีเบรคอยู่ บอกหน่อยครับว่าทำอย่างไร

Godzela 19-01-2009 09:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sumphang (246120 กระทู้)
รายงานผลการเดินทางครับ เดินทางคืน 31 เรียบร้อยดีรถน้อย เครื่อง2j ge ราบเรียบดีใช้แก๊สได้แค่ลำปาง เค้าดาว พอดีแก๊สหมดหาที่เติมไม่ได้ทุปั๊มปิดหมดใช้น้ำม ัน91 จนถึงเชียงของ รุ่งขึ้นไปขึ้นดอยผาตั้ง มีลุ้นครับเนินก่อนถึงสถานีอนามัยผาตั้งขึ้นแทบไม่ไห วทั้งที่ใช้เกียร1 แล้วแถมความร้อยขึ้นเกียบยันเกจ์ เบรคหาย ต้องพักยุติการเดินจนความร้อนลงปกติ ถ่ายผู้โดยสาร นอนรอครับ ตั้งใจจะไปภูชี้ฟ้าด้วยเลยแห้วครับ ตอนลงรอบสูงพอสมควร(เกียร 2) ครับ แต่เดินทางพื้นราบปกติดีครับไม่มีปัญหา
กินแก๊ส 1.80 - 2.00 บาท/กม. ครับ สปอร์ทไรเดอร์เครื่อง2jgeใช้เกียรเดิม ของเครื่อง5l เฟืองท้าย9/41
ล้อเดิม ผู้โดยสาร 4 คน ท่านใดมีข้อแนะนำบ้างครับเกี่ยวกับเฟืองท้าย อยากจะไปแม่ฮ่องสอน ตอนนี้เริ่มกลัวครับกลัวขึ้นไมไหว ขอบคุณครับ

ความร้อนขึ้นขณะขึ้นเขา เนื่องจากลมมาตีหม้อน้ำน้อย ความร้อนระบายไม่ทัน ในขณะที่เราใช้งานเครื่องรอบสูง ถึงแม้จะมีพัดลมไฟฟ้าถึง3ตัว แต่ลมต้องมาผ่านแผงแอร์ทำให้ลมไม่แรงครับ ลองหาทางเพิ่มน้ำในระบบ เช่นเปลี่ยนหม้อน้ำให้ใหญ่ขึ้นเป็นแบบหม้อน้ำแบ บ 3 ช่องนอน หรือเพิ่มหม้อน้ำเล็กๆที่มีพัดลมระบายความร้อนอัดลมต รงๆ หรือทำทั้ง 2 แบบ น่าจะแก้ปัญหาความร้อนได้ครับ ส่วนใหญ่ถ้า Tiger หรือ Sport rider ที่ไม่ทุบห้องเครื่องจะมีพื้นที่ระหว่างหม้อน้ำกับตั วเครื่องน้อยมาก ไม่อย่างนั้นจะแนะนำ หาพัดลมแบบดูดพร้อมตีบังลมบริเวณหลังหม้อน้ำอีกซักตั วครับ

เบรคหาย คือเหยียบไปมิดตามปกติ แล้วรถไม่หยุดใช่มั้ยครับ ขณะเหยียบมีเสียงลมฟืด ฟืดหรือเปล่าหรือไม่มีเสียงอะไรครับ

ถ้าไม่มีเสียงลมและใช้งานพื้นราบปกติ แสดงว่าน้ำมันเบรคเดือด น้ำมันเบรถเดือดสาเหตุน่าจะมาจากอุณหภูมิในห้องเครื่ องสูงตอนความร้อนขึ้น ลองหาทางแก้ปัญหาตามปัญหาความร้อนข้างบนก่อนนะครับพี ่ เห็นว่าพี่ยังใช้ระบบเบรคเดิมของ Sport rider และยังใช้ผ้าเบรคเกรด Standard อยู่ ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคครั้งต่อไป เลือกผ้าเบรคเกรดสูงกว่าเดิมมาใช้แทนนะครับ

แถมอีกนิดนะครับ ถ้าพี่หาหม้อลมชั้นครึ่ง หรือ 2 ชั้นที่ใหญ่กว่าเดิม จะทำให้เบรคพี่ดีขึ้นและเหยียบเบรคนิ่มกว่าเดิม ครับ

Godzela 19-01-2009 11:15

พี่เล็ก (sumphang) ลองดู ระยะห่างระหว่างเครื่องกับหม้อน้ำนะครับว่าพอๆกับ Tiger คันนี้หรือปล่าว ถ้าพอๆกัน หาพัดลมดูดแบบบางและตีบังลมแบบนี้รับรองแก้ปัญหาความ ร้อนได้แน่นอนครับ

รูป เครดิต คุณหนุ่มโคราช ครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:24